the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

ભારત ડાયનામિક્સ લિમિટેડ આઈપીઓ પૃથ્થકરણ

ભારત ડાયનામિક્સ લિમિટેડ આઈપીઓ પૃથ્થકરણ

(લાંબા ગાળા માટે સબસ્ક્રાઈબ કરો)

ભારત ડાયનામિક્સ લિમિટેડ (બીડીએલ) એ સરફેસ ટુ એર મિસાઇલ્સ (એસએએમ), એન્ટી ટેન્ક ગાઈડેડ મિસાઇલ્સ (એટીજીએમ), પાણીની અંદરના શસ્ત્રો, પ્રક્ષેપકો, કાઉન્ટરમેઝર્સ અને ટેસ્ટ સાધનોના ઉત્પાદનમાં સંકળાયેલી અગ્રણી સંરક્ષણ કંપનીઓ પૈકી એક છે. તે સેમ, ટોર્પિડો, એટીજીએમ અને ભારતીય સશસ્ત્ર દળોને એસએએમ અને એટીજીએમના એકમાત્ર સપ્લાયર માટે ભારતમાં એકમાત્ર ઉત્પાદક કંપની છે. વધુમાં, તે ઉત્પાદનના મિસાઇલના નવીનીકરણ અને જીવન વિસ્તરણના વ્યવસાયમાં પણ સંકળાયેલી છે. બીટીએલ એટીજીએમ અને એસએએમની આગામી પેઢી માટે ડીઆરડીઓ દ્વારા સહ-ભાગીદાર ભાગીદાર છે. હાલમાં તે હૈદરાબાદ, ભાનુર અને વિશાખાપટ્ટનમ સ્થિત ત્રણ ઉત્પાદન સુવિધાઓ ધરાવે છે. બીડીએલને મીની રત્ના (કેટેગરી – ૧) ની સ્થિતિ ધરાવે છે.
સંરક્ષણ, વીમા અને અન્ય ક્ષેત્રો જેવા ક્ષેત્રોમાં મોડેથી વિદેશી સીધા મૂડીરોકાણ (એફડીઆઈ) ની સંખ્યામાં વધારો થયો છે. ’મેક ઈન ઈંડિયા’ પહેલના પરિબળ હેઠળ, રોકાણ પ્રક્રિયા, લાઇસેંસ અરજીઓ, ઘોષણાઓ અને અન્ય પ્રક્રિયાઓ રોકાણકારોના આત્મવિશ્વાસને ઉત્તેજન આપવા સુવ્યવસ્થિત રહી છે. પરમિટો માટેના એપ્લિકેશન્સ ડિજિટાઇઝ્‌ડ કરવામાં આવ્યા છે અને કરવેરાની જટિલતાને ઘટાડવા માટે એક નવા કરવેરાનો અમલ કરવામાં આવ્યો છે (ગૂડ્‌ઝ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ). રાષ્ટ્રમાં ભારતમાં સ્થાપિત એકમોના ઉત્પાદન માટે સશક્ત માઇક્રો, મિડિયમ અને નાના એન્ટરપ્રાઈઝ (એમએસએમઇ) સેક્ટર પણ છે. મેન્યુફેક્ચરિંગ સેક્ટરમાં એમએસએમઇ સેક્ટરને એક મહત્વપૂર્ણ સપોર્ટ ફંક્શન કરવાની અપેક્ષા છે અને ૨૦૨૫ ના અંત સુધીમાં ભારતના જીડીપીમાં મેન્યુફેક્ચરીંગનો હિસ્સો ૧૬ ટકાથી વધારીને ૨૫ ટકા કરવા ભારતના એજન્ડા માટે નિર્ણાયક હશે. કેન્દ્ર સરકાર તેમજ રાજ્ય સરકારો પણ કરવેરા લાભો, માળખાગત પ્રોત્સાહનો, અને અન્ય પદ્ધતિઓના મિશ્રણ દ્વારા ભારતમાં સંરક્ષણ ઉત્પાદનમાં વધારો કરવા માટે સ્થાનિક અને વિદેશી ખેલાડીઓને પ્રોત્સાહન આપવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યાં છે. સરકાર દ્વારા પ્રસિદ્ધ નવી નીતિઓના પરિણામે ભારતીય સંરક્ષણ બજાર સંક્રમણની સ્થિતિમાં છે. બીડીએલ નવા પ્લાન્ટ સ્થાપવાની પ્રક્રિયામાં છે – એક હૈદરાબાદમાં, એ.પી. અને અમરાવઈમાં અન્ય – મહારાષ્ટ્રમાં.
ત્રણ સેવાઓમાં ઘણી આધુનિકીકરણ યોજનાઓ ચાલી રહી છે, જેમાંના કેટલીક વિલંબિત થઈ છે. ભારત સરકાર નવી ડિપોઝટ પ્રોક્યોરમેન્ટ પોલિસી (ડી.પી.પી.) ૨૦૧૬ દ્વારા આ અંગે સંબોધવા માંગે છે, જે પ્રાપ્તિને સુવ્યવસ્થિત કરવા અને સપ્લાયરોને વધુ છૂટછાટ આપે છે, વિદેશી ડાયરેક્ટ ઇન્વેસ્ટમેન્ટને ખુલ્લું મુકવા, ટેન્ડર માટે સિંગલ વિક્રેતાની ભાગીદારીની મંજૂરી આપે છે અને આ રીતે “સ્ટ્રેટેજિક પાર્ટનર” મોડેલ અમલમાં મૂકી રહેલ છે.
સરકારી હોલ્ડીંગ ઓછું કરવા અને લીસ્ટીંગના લાભ માટે આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૨૨૪૫૧૯૫૩ ઈકવીટી શેર શેર દીઠ રૂ. ૪૧૩ – ૪૨૮ના ભાવથી ઓફર કરીને બજારમાંથી રૂ. ૯૧૭.૧૭ કરોડથી થી રૂ. ૯૬૦.૯૪ કરોડ એકત્રિત (નીચેના અને ઉપરના પ્રાઈઝ બેન્ડના આધારે )કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૧૩.૦૩.૨૦૧૮ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૧૫.૦૩.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. આ કંપનીએ તેમના યોગ્યતા ધરાવતા કર્મચારીઓ માટે ૪૫૮૨૦૩ શેર ( કુલ ઈસ્ટુના ૦.રપ ટકા શેર) અનામત રાખેલ છે. નાના રોકાણકારોને અને યોગ્યતા ધરાવતા કર્મચારીઓને શેર દીઠ રૂ. ૧૦ ના ડીસ્કાઉન્ટની ઓફર કરવામાં આવેલ છે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩પ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર લીસ્ટ થશે.
કંપનીના પોસ્ટ ઇશ્યૂ તેની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૧૨.૨૫% નો હિસ્સો આપશે. આ ઓફરમાં બીઆરએલએમ એસબીઆઇ કેપિટલ માર્કેટ્‌સ લિમિટેડ, આઇડીબીઆઇ કેપિટલ માર્કેટ્‌સ એન્ડ સિક્યોરિટીઝ લિમિટેડ અને યસ સિક્યોરિટીઝ (ઈન્ડિયા) લિ. છે જયારે એલિન્કિટ એસિમેંટ્‌સ લિમિટેડ આ ઈસ્યુના રજિસ્ટ્રાર છે. તેની સંપૂર્ણ ઇક્વિટીને ભાવોભાવ આપેલ છે. તેમણે નવેમ્બર ૨૦૧૬ માં ૪ શેર પર ૧ શેર બોનસ આપેલ હતો,અને ફેબ્રુઆરી ૨૦૧૮ માં ૧ શેર પર ૧ શેર બોનસ આપેલ હતો. આ કંપનીએ માર્ચ ર૦૧૬ અને સપ્ટેમ્બર ર૦૧૭ માં અનુક્રમે રૂ. ૧૧૫.૨૮ અને રૂ. ૧૪૭.૪૯ના પ્રાઈઝરેનજમાં કેટલાક શેર પરત લીધેલ હતા. ઓએફએસ હોવાને કારણે, ઈસ્યુ પછી તેમના ઈક્વીટી એટલી જ એટલે કે રૂ. ૧૮૩.૨૮ કરોડના રહેશે.
કામગીરીના મોરચે, આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. રૂ. ૩૨૫૩.૨૩ કરોડ / રૂ. ૪૪૩.૫૫ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫), રૂ. ૪૬૦૧.૩૮ કરોડ / રૂ. ૫૬૨.૦૭ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) અને રૂ. ૫૧૯૮.૦૭ કરોડ / રૂ. ૪૯૦.૩૨ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) થયેલ છે. ટર્નઓવર ઊંચું હોવા છતાં, તે નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૧ અને તેના અગાઉના અર્ધવાર્ષિક નાણાકીય વર્ષમાં છેલ્લાં ચાર વર્ષમાં ખરીદીના લીધે અન્ય આવકમાં ઘટાડો થવાને કારણે તેના રોકડ સરપ્લસને વ્યાજની આવક પર અસર કરી હતી. ચાલુ નાણાકીય વર્ષના પ્રથમ અર્ધવાર્ષિક ગાળા માટે ૩૦.૦૯.૧૭ ના રોજ, તેમણે રૂ.૨૧૯૦.૨૫ કરોડ ટર્નઓવર પર રૂ. ૧૭૨.૫૯ કરોડ નફો નોંધાવેલ છે. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેમની બધી ઈકવીટના આધારે શેર દીઠ આવક રૂ. ૧૯.૪૦ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ રપ.૬૭ ટકા બતાવેલ છે. તા. ૩૦.૯.૧૭ના રોજના રૂ. ૮૮.૯૬ના એન એ વી ના આધારે ઈસ્યુનો ભાવ ૪.૮૧ના પી/બીવી થી આવે છે.(બધા જ ઈક્વીટીના આધારે.) જો આપણે તેમની છેલ્લી કમાણીનેઆ ઈસ્યુ પછીના તમામ શેરના આધારે વહેંચીએ તો માગવામાં આવેલ ભાવ લગભગ ર૩ ના પી/ઈ રેશીયોથી આવે છે. તેમની સાથે સરખાવવા માટે કોઈ હરીફ કંપની નથી. આ કંપની પાસે જાન્યુઆરી ૩૧,ર૦૧૮ મુજબની ઓર્ડર બુક રૂ. ૧૦૫૪૩ કરોડની છે.
બી આર એલ એમ મોરચે આ ઓફર સાથે સંકળાયેલ ત્રણ મર્ચંન્ટ બેન્કરે છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ર૬ ઈસ્યુનું સંચાલન કરેલ છે, જેમાંથી લીસ્ટીંગના દિવસે ૭ ઈસ્યુ ઈસ્યુ ભાવ નીચે બંધ આવેલ છે,
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
જો કે સંરક્ષણ ક્ષેત્ર ખાનગી ક્ષેત્રના ખેલાડીઓ અને એફડીઆઇ માટે મુલ્લુ મુકવાની સંક્રમણ સ્થિતિમાં હોવા છતાં, કંપનીના ટ્રેક રેકોર્ડ અને ઓર્ડર બુક પોઝિશન સાથે જોડાયેલા સ્થિતિનો વિચાર કરીએ તો રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે રોકાણ પર વિચારણા કરી શકે છે.