the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

ઈસ્ટ ઈન્ડિયા સિકયુરીટીસ બીએસઈ એસએમઈ આઈપીઓ પૃથ્થકરણ (અન્ય)

 રોકાણકારો તેમના પોતાના જોખમે રોકાણ કરવા વિચારી શકે છે.

ઇસ્ટ ઈન્ડિયા સિક્યુરિટીઝ લિ. (ઇઆઇએસએલ) હાલમાં બ્રોકિંગ (ઈક્વિટી અને ઈક્વિટી ડેરિવેટિવ્ઝ, કરન્સી અને કોમોડિટી ડેરિવેટિવ્ઝ) ના વ્યવસાયમાં સંકળાયેલી છે. તે એનએસઈમાં ઈક્વિટી ડેરિવેટિવ્ઝ અને પૂર્વીય ભારતમાં એનએસઈ / એમસીએક્સ / યુએસએઆઈમાં કરન્સી ડેરિવેટિવ્ઝ માટે સૌથી મોટા ક્લિયરિંગ મેમ્બર પૈકીની એક છે, છે. ઇએસએલ ડિપોઝીટરી પાર્ટિસિપન્ટ (એનએસડીએલ / સીડીએસએલ) તરીકે પણ સેવાઓ પૂરી પાડે છે; ડિસ્ટ્રિબ્યુટર (મ્યુચ્યુઅલ ફંડો, ઈક્વિટીના પ્રાથમિક ઇશ્યુઅર અને ફિક્સ્ડ ઇન્કમ સિક્યોરિટીઝ); અને કોર્પોરેટ ફાઇનાન્સિંગ અને રિસ્ક મેનેજમેન્ટમાં એડવાઇઝરી ભૂમિકા ભજવવે છે. કંપની એ ૧૯૯૫ થી એનએસઈના કેપિટલ માર્કેટ સેગમેન્ટના સભ્ય છે; ૨૦૦૦ થી એનએસઈનું ઇક્વિટી ડેરિવેટ્‌સ સેગમેન્ટ; ૨૦૦૮ થી એનએસઈના કરન્સી ડેરિવેટ્‌સ સેગમેન્ટ; ૨૦૦૫ થી બીએસઇના કેપિટલ માર્કેટ સેગમેન્ટમાં; ૨૦૦૬ થી બીએસઈના ઇક્વિટી ડેરિવેટિવ્ઝ સેગમેન્ટ. ઇઆઇએસએલ પ્રથમ સ્ટોક એક્સ્ચેન્જ ટ્રેડેડ ઈન્ડેક્સ ઓપ્શન કોન્ટ્રેક્ટ તેમજ ફ્યુચર કોન્ટ્રેક્ટ પર વ્યક્તિગત સ્ટોક ફ્યુચર્સને એક્ઝિક્યુટ કરવાની વિશેષતા ધરાવે છે અને એનએસઈ પર પ્રથમ કરન્સી ફ્યુચર કોન્ટ્રેક્ટ્‌સ અને કરન્સી ઓપ્શન્સ કોન્ટ્રેક્ટ્‌સ લોન્ચ કરવાના તફાવત પણ ધરાવે છે. કંપની ૧૯૯૭ થી એનએસડીએલનું સભ્યપદ ધરાવે છે અને ૨૦૦૦ થી સીડીએસએલ ધરાવે છે અને વર્ષ ૨૦૧૫ માં એનએસડીએલ અને સીડીએસએલ ડિપોઝિટરીઓના સહભાગી તરીકે સેબી દ્વારા કાયમી નોંધણી મળી છે. તેના ગ્રાહકોમાં જાહેર / ખાનગી બેંકો, વીમા કંપનીઓ, ડોમેસ્ટિક મ્યુચ્યુઅલ ફંડ્‌સ, એઆઈએફ્સનો સમાવેશ થાય છે.
તેમની ઉપસ્થિતિ વિકસાવવા, બ્રાન્ડ તેમ જ લીસ્ટીંગ અને લીકવીડીટી માટે આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૧૦૦૮૦૦૦ ઈકવીટી શેર શેર દીઠ રૂ. ૯૨૦ ના મુકરર ભાવથી ઓફર કરીને બજારમાંથી રૂ. ૯૨.૭૪ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. આઆખો ઈસ્યુ સેકંડરી છે, એટલે કે હાલના શેર હોલ્ડરોના શેરોનું વેચાણ. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૦પ.૦૩.૨૦૧૮ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૦૭.૦૩.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૬૦ શેર્સ માટે અને તેના પછીના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર લીસ્ટ થશે. આ ઈસ્યુ તેમની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ર૭.૪૯ ટકા હિસ્સો આપશે. પ્રમોટરો દ્વારા સંપાદિત શેરની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧૦.૦૦ અને રૂ. ૧૦.૨૭ છે. આ ઈસ્યુના લીડમેનજર તરીકે ફીનશોર મેનેજમેન્ટ સર્વિસીસ લી કાર્ય કરી રહેલ છે જયારે રજીસ્ટ્રાર તરીકેની કામગીરી કેમિઓ કોર્પોરેટ સર્વિસીસ લી કરી રહેલ છે. શરુઆતમાં ભાવોભાવ શેર આપ્યાર પછી, તેમણે બીજા શેર રૂ. ૩૦ ના ભાવે આપેલ હતા,આ ઈસ્યુ પછી આ કંપનીની ભરપાઈ થયેલ મૂડી જે હાલ રૂ. ૩.૬૮ કરોડ છે તેટલી જ રહેશે. એ વાતની નોંધ લેવી જોઈએ કે ઈતિહાસનો આ સૌથી મોટો એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ છે.
કામગીરીના મોરચે, આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૩૭.૧૩ કરોડ / રૂ. ૧૫.૮૮ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૪), રૂ. ૪૦.૧૩ કરોડ / રૂ. ૧૪.૯૮ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫), રૂ. ૩૩.૪૯ સી.આર. / રૂ. ૧૫.૮૬ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) અને રૂ. ૪૪.૫૦ કરોડ / રૂ. ૨૭.૭૪ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) નોંધાવેલ છે. ચાલુ નાણાકીય વર્ષના પ્રથમ નવ મહિના માટે તેણે રૂ. ૪૧.૦૮ કરોડ ની આવક પર રૂ. ૨૮.૨૭ નફો નોંધાવેલ છે. નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૭ તથા ર૦૧૮ ના ત્રીજા ત્રિમાસિક ગાળાની આવકો અને ચોખ્ખા નફામાં એકાએક ઉછાળો તે થોડાં આશ્ચર્યજનક છે. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષ માટે તેણે સરેરાશ ઇપીએસ રૂ. ૫૯.૦૪ અને સરેરાશ આરઓએન ડબલ્યુ ૮.૭૪% છે. ઇશ્યૂની કિંમત તા. ૩૧.૧૨.૧૭ના રોજના એન એ વી રૂ. ૪૮૯.૧૪ ના આધારે ૧.૧૭ પી / બીવી આવે છે. જો આપણે તેમની છેલ્લી કમાણીનું વાર્ષિકીકરણકરીએ ઈસ્યુ પછીના તમામશેરન આધારે વહેંચીઓ તો માગવામાં આવેલ ભાવ લગભગ ૯ ના પી/ઈ રેશિયોથી આવે છે. જે સામે (તેમના ઓફર ડોકયુમેન્ટ મુજબ) તેમની લીસ્ટેડ હરિફ કંપનીઓ તા. ૧.૩.૧૮ મુજબ ૪૧ (જીઓજીત ફાઈનાન્સિઅલ),૧૧ (અભીનવ કેપિટલ), ૪પ (આદિત્ય બિરલામની) ના પીઈ રેશિયોથી આવે છે. આમ આ ઈસ્યુ વ્યાજબી કિંમતવાળો છે. જો કે, ઇન્ડો થાઇ, ભારત ભુષણ જેવા અન્ય સ્પર્ધકો લગભગ ૬ અને ૧૨ ની પી / ઇ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે.
મર્ચંટ બેંક મોરચે છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં આ તેમનો પ્રથમ ઈસ્યુ છે, અને તેથી કોઈ ટ્રેક રેકર્ડ નથી.
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
આ અત્યાર સુધીમાં ઇતિહાસમાં સૌથી મોટો એસએમઈ આઈપીઓ છે. કંપનીએ છેલ્લા ૨૦ મહિના માટે આશ્ચર્યજનક કામગીરી પોસ્ટ કરી છે. પ્રમોટરો ૨૭ ટકાથી વધુ હિસ્સો વેચી રહ્યા છે, જેના સંપાદનનો સરેરાશ ખર્ચ શેર દીઠ રૂ. ૧૦ અને રૂ.૧૦.૨૭ છે.એનએવીને ધ્યાનમાં રાખીને બિન-કેપિટલ અનામતોને કારણે આ ઈસ્યુ આક્રમક ભાવનો દેખાય છે. અન્ય એક આશ્ચર્યજનક બાબત એ છે કે અન્ય કંપનીઓ આઇપીઓ સાથે ૧૭ સપ્ટેમ્બર કે ડિસેમ્બર ૨૦૧૭ ની કામગીરી સાથે આવી રહી છે, આ કંપનીએ ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં ૨૦.૦૧.૧૮ સુધી કામગીરી દર્શાવી છે. મર્ચન્ટ બેન્કર પાસે કોઈ ટ્રેક રેકોર્ડ નથી. આ બધાને ધ્યાનમાં લઈને, રોકાણકારો તેમના પોતાના જોખમે રોકાણ વિચારી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).
About Dilip Davda

Dilip Davda (SEBI registered Research Analyst-Mumbai), a freelance journalist for more than 25 years, is a stock market analyst and news article writer. Since 1985, he has contributed to print media, electronic media and often appears on TV channels as visiting stock analyst. His articles are regularly publishes in The Economic Revolution  (English and Gujarati weekly published from Ahmedabad), Free Press Journal and many other news papers & magazines. He is also a visiting stock analyst on DD News TV Channel.

Email: dilip_davda@rediffmail.com