લેમન ટ્રી આઈપીઓ સમીક્ષા

લેમન ટ્રી આઈપીઓ સમીક્ષા (અધર્સ)

હોરવથના જુન ૩૦, ૨૦૧૭ ના અહેવાલ અનુસાર, લેમન ટ્રી હોટેલ્સ લિમિટેડ (એલએટીએચએલ) મધ્યમના ભાવવાળા હોટલ સેક્ટરમાં ભારતની સૌથી મોટી હોટલ ચેઇન છે, અને માલિકીની અને ભાડાપટ્ટે રૂમમાં રસને નિયંત્રિત કરવાના આધારે ત્રીજા ક્રમની સૌથી મોટી હોટલ ચેઈન છે. હોરવર્થ રીપોર્ટ મુજબ, ૩૦ જૂન, ૨૦૧૭ ના રોજ, ભારતની માલિકીની, ભાડાપટ્ટે અને વ્યવસ્થાપિત રૂમની દ્રષ્ટિએ ભારતની નવમી સૌથી મોટી હોટેલ ચેઇન છે. એલટીએચએલએ મિડ-પ્રાઈઝ્‌ડ હોટલ સેક્ટરમાં કામ કર્યું છે, જેમાં અપર મિડસેલ, મિડસ્કેલ અને ઇકોનોમી હોટેલ સેગમેન્ટ્‌સનો સમાવેશ થાય છે. કંપની ભારતીય મધ્યમ વર્ગના મહેમાનોને સંતોષવા અને વેલ્યુ-ફોર-મની દરખાસ્ત સાથે જુદી જુદી બહેતર સેવા પ્રદાન કરે છે. કંપનીએ અમારી પ્રથમ હોટેલ મે ૨૦૦૪ માં ૪૯ રૂમ સાથે ખોલી અને ૩૧.૦૧.૨૦૧૮ ના રોજ ભારતમાં ૨૮ શહેરોમાં ૪૫ હોટેલ્સ (વ્યવસ્થાપિત હોટલો સહિત) માં ૪,૬૯૭ રૂમ હતા. કહેવાયેલ તારીખે “લેમન ટ્રી સ્માઈલ” નામના લોયલ્ટી કાર્યક્રમમાં ૬૬૨૯૯૨ સભ્યો હતા અને આ સંખ્યા સતત વધી રહી છે.
ન્‌ૐન્ નો ઉદ્દેશ ઉચ્ચ માધ્યમ, મિડસેલ અને ઇકોનોમી હોટલ સેગમેન્ટ્‌સમાં હોટલો અને રિસોર્ટની ભારતની સૌથી મોટી અને સૌથી પસંદગીની સાંકળ છે. ભારતીય મહેમાનોની અપેક્ષાઓના ગતિશીલ અને વિકસિત સ્વભાવને કારણે અને તેના બજાર સંશોધનના આધારે, કંપનીએ આ ત્રણ હોટલ સેગમેન્ટ્‌સને સંબોધવા માટે ત્રણ બ્રાન્ડ બનાવ્યાં છેઃ (૧) ’’ લેમન ટ્રી પ્રિમિયર ’’ જે મુખ્યત્વે ઉપલા- બિઝનેસ અને લીઝીઅર મહેમાનોની સેવા પૂરી પાડતી મિડસેલ હોટલ સેગમેન્ટ જે વ્યૂહાત્મક સ્થળો પર હોટલનો ઉપયોગ કરવા માગે છે અને પ્રીમિયમ સેવા અને હોટેલ પ્રોપર્ટીઝ માટે ચૂકવણી કરવા તૈયાર છે; (૨) “લેમન ટ્રી હોટેલ્સ” જે મુખ્યત્વે મિડસેલ હોટલ સેગમેન્ટમાં બીઝનેસ મેન અને લીઝરની મુલાકાતો માટેનું લક્ષ્ય છે અને તેમને આરામદાયક, ખર્ચ અસરકારક અને અનુકૂળ અનુભવ આપે છે; અને (૩) “લેમન ટ્રી હોટેલ્સ દ્વારા રેડ ફોક્સ” જે મુખ્યત્વે કરકસરયુક્ત હોટલ સેગમેન્ટમાં લક્ષ્ય હોય છે.
હોટલ સેક્ટરના મધ્યભાગમાં અનુકૂળ સ્થાનો, ગુણવત્તા અને મૂલ્ય ઓફર કરીને, તેમણે પસંદ કરેલ બજારોમાં સ્પર્ધાત્મક ફાયદો ઉભો કર્યો છે, જે હોરવૅથ રિપોર્ટ મુજબ, તેમને એફીલીટેડ હોટલ્સનીચેઈન દ્વારા સંલગ્ન હોટલની હાજરીને ધ્યાનમાં રાખીને ચલાવવામાં આવે છે જે સામાન્ય રીતે ફ્રેગમેન્ટ અને સ્થાનિક માલિકી સાથે સ્વતંત્ર હોટેલ્સ દ્વારા ચાલે છે. એલટીટીએચની હોટલ એન.સી.આર., બેંગલુરુ, હૈદરાબાદ અને ચેન્નઇ સહિતના મેટ્રો વિસ્તારોમાં, તેમજ જેવા ટાયર -૧ અને ટિઅર ૈંૈં શહેરો જેવા કે અમદાવાદ, ચંદીગઢ, જયપુર, ઇન્દોર અને ઔરંગાબાદ માં સ્થિત છે. હોરવાથ રીપોર્ટ મુજબ હોટલ સેક્ટરમાં ટાયર -૨ અને ટાયર થ્રી શહેરોમાં હોટલ સોલ્યુશન્સ ઓફર કરનારા હોટલ સેક્ટરમાં મિડલ-હોફ્ડ હોટલ સેક્ટરમાં સ્પર્ધાત્મક ફાયદા થવાની ધારણા છે. કંપનીની કામગીરી મૂલ્ય શ્રૃંખલામાં ફેલાયેલી છે અને જમીન હસ્તગત, ભાડાપટ્ટે, વિકાસશીલ, મેનેજિંગ અને માર્કેટીંગ હોમ્સને લઇને રેન્જમાં છે. તે દ્વારા વ્યવસાય શરૂ કરે છેઃ (ૈ) હોટલ પ્રોપર્ટીઝની સીધી માલિકી, (ૈૈ) તે જમીન માટે લાંબા ગાળાના લીઝ અથવા લાયસન્સની ગોઠવણ કે જેના પર તે પોતાના હોટેલ્સનું નિર્માણ કરે છે, (ૈૈૈ) હાલની હોટલો માટે લાંબા ગાળાના ભાડાપટ્ટો કે જે તૃતીય પક્ષોની માલિકી ધરાવે છે. , અને (ૈદૃ) સંચાલન અને સંચાલન સમજૂતીઓ. તા. ૩૧ જાન્યુઆરી, ૨૦૧૮ ના રોજ, તેમાં ૧૯ માલિકીની હોટલના પોર્ટફોલિયો, ભાડે લીઝ પર અથવા લાઇસન્સ ધરાવતા જમીન પર સ્થિત ત્રણ માલિકીની હોટલ, પાંચ ભાડાપટ્ટે હોટલ અને ૧૮ સંચાલિત હોટલો હતાં.
એલએચએલ (ન્‌ૐન્) ના સર્વિસ ધોરણો સરેરાશ ભોગવટા દર અને ગેસ્ટ સંતોષ કરતાં વધારે છે. નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૭ માં, તેની માલિકીની અને ભાડાપટ્ટે હોટલમાં ૩૧ મી ડિસેમ્બર, ૨૦૧૭ ના રોજ પૂરા થયેલા નવ મહિના માટે ૭૬.૮% અને ૭૫.૩% નો સરેરાશ ભોગવટો દર હતો. નાણાકીય વર્ષના ૨૦૧૬ માં, માલિકીની અને ભાડાપટ્ટે હોટલ ૭૫.૧% , જ્યારે હોરવાથ રીપોર્ટ મુજબ, ભારતની તમામ ભાગ લેતી હોટલમાં એવરેજ ઓક્યુપન્સી દર ૬૨.૧% હતો.
ચાલુ શેર હોલ્ડરોને નિકળવાની તક આપવા અને લીસ્ટીંગના લાભ માટે આ કંપની તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૧૮૫૪૭૯૪૦૦ ઈકવીટી શેર, શેર દીઠ રૂ. ૫૪ થી રૂ. ૫૬ના ભાવે ઓફર કરીને રૂ. ૧૦૦૧.૫૯ કરોડથી રૂ. ૧૦૩૮.૬૮ કરોડ (નીચેના અને ઉપરના પ્રાઈઝ બેન્ડના આધારે ) આ આખો ઈસ્યુ વેચાણ માટેનો છે અને તેથી કોઈ ફંડ કંપનીમાં જનાર નથી. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૨૬.૦૩.૨૦૧૮ ના રોજ ખુલશે અને તા. ર૮.૦૩.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૨૬૫ શેર્સ માટે અને તેના પછીના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર લીસ્ટ થશે. આ ઈસ્યુના લીડ મેનેજર કોટક મહિન્દ્રા કેપિટલ કું. લી, સી એલ એસ એ ઈન્ડિયા પ્રા. લી, જે પી મોર્ગન ઈન્ડિયા પ્રા. લી. અને યસ સિકયુરીટીસ (ઈન્ડિયા) લી છે. કાર્વી કોમ્યુટરશેર પ્રા. લી. આ ઈસ્યુના રજીસ્ટ્રાર છે. આ ઈસ્યુ, ઈસ્યુ પછીની તેમની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૩.૫૯ ટકા હિસ્સો આપશે. શરુઆતમાં ભાવોભાવ શેર આપ્યા પછી તેમણે બીજા શેર રૂ. ૧૦.૫૭ થી રૂ. ર૩૮ના ભાવે આપે અને ઓગષ્ટ ર૦૦૬ માં એક શેર પર બે બોનસ શેર, એપ્રિલ ર૦૧૪ માં એક શેર પર બે શેર અને માર્ચ ર૦૧પ માં એક શેર પર એક શેર બોનસ આપેલ હતો. આ ઈસ્યુ પછી તેમની ભરપાઈ થયેલ મૂડી છે એટલી જ એટલે કે રૂ. ૭૮૬.૪૧ કરોડ જ રહેશે કારણ કે આ સેકંડરી ઈસ્યુ છે. પ્રમોટરો દ્વારા સંપાદિત શેરની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૧૧.૭૪ અને રૂ. ૩૬.૦૭ છે. અનેસ્ટેક હોલ્ડરોને વેચાણ માટે રૂ. ૪.૧૭ થી રૂ. ૧૭.૧૮ છે. (આર એચ પી નું પેજ નં. ૪ર જુઓ. ) તેઓ તેમના આ ધંધા સાથે સી એસ આર પ્રવૃત્તિ પણ ચલાવે છે, તે અશક્ત અને અક્ષમ લોકોને ઉદ્યોગના નિયમો મુજબ સેવાઓ અને રોકડ આપે છે. આ કાર્યની આવનાર મુલાકાતીઓ દ્વારા પ્રશંસા કરવામાં આવે છે. તેમની બધી હોટલ તેમના અતિથિઓને ખર્ચેલ નાણાંનું મૂલ્ય આપતા પ્રાઇમ સ્થળોમાંની એક છે.
દેખાવની વાત કરીએ તો, આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશનના આધારે) નોંધાવેલ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો અનુક્રમે ૨૨૨.૯૬ કરોડ / રૂ. – (૩૯.૩૧) કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૪), રૂ. ૨૯૧.૫૮ કરોડ / રૂ. – (૬૩.૨૩) કરોડ. (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫), રૂ. ૩૭૦.૦૭ કરોડ / રૂ. – (૨૯.૮૦) કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) અને રૂ. ૪૧૮.૧૪ કરોડ / રૂ. – (૭.૧૭) કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) નોંધાવેલ છે. ચાલુ નાણાકીય વર્ષના પ્રથમ ૯ માસમાં આ કંપનીએ રૂ.૩૫૨.૮૮ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૨.૮૫ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે. આ રીતે તેઓ એક વળાંકની પ્રક્રિયામાંથી પસાર થઈ રહેલ છે. ના. વ. ર૦૧૪ થી ર૦૧૭ સુધીનું નુકશાન, તેમના કાર્યનો હેતુ સાધ્ય કરવા માટે આગળ વધવા હોટલ રોકાણ પર તેમ જ મિલકતા પરના મોટા ઘસારાને કારણે થયેલ છે. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષ માટે તેણે સરેરાશ ઇપીએસ રૂ. – (૦.૩૦) અને સરેરાશ આરએનડબલ્યુ – (૧.૮૯)% છે. ૩૧.૧૨.૧૭ ના રોજના એન એ વી (કોન્સોલિડેટેડ).રૂ. ૧પ.૬૬ ના આધારે આ ઇશ્યૂની કિંમત ૩.૫૮ ની પી / બી.વી. થી આવે છે. તેની લિસ્ટેડ પેઢીઓ ઈન્ડિયન હોટેલ્સ અને ઇઆઇએચ લિમિટેડ અનુક્રમે ૧૩૦ અને ૮૮ ની પી / ઇ પર ટ્રેડિંગ કરી રહ્યા છે. (૧૯.૦૩.૧૮ ના રોજ) આમ, પ્રથમ દ્રષ્ટિકોણથી તે નુકશાન કરતી હોટલ ચેઇન છે, જે લેમેન મુજબ છે. પરંતુ જો આપણે વૈશ્વિક સ્તરે ઉપયોગમાં લેવાતી મૂલ્યાંકન પદ્ધતિનું પાલન કરીએ તો ઘસારા પહેલાં ચોખ્ખી રોકડને અને તે દેખાવને વિચારણામાં લેતાં તેઓ નિયમિત રીતે ચાલુ પ્રોજેક્ટોમાં રોકાણ કરી રહેલ છે અને તે આવનાર વર્ષોમાં વળતર આપશે. હોટલ ઉદ્યોગ હંમેશ માટે મુડીગત ઉદ્યોગ ગણવામાં આવે છે અને તેના ધોરણ મુજબ, તેઓ શરુઆતમાં નુકશાન કરે છે, પરંતુ બજારની રૂખ મુજબ તેમની મિલકતો વધતી હોય છે. તેમણે ના. વ. ૧૯ અંત પહેલાં બીજા ૭પ૦ રૂમ ખોલવાનું નક્કી કરેલ છે અને ના. વ. ર૧માં બીજા ૬પ૦ રુખ ખોલશે. એકંદરે આવનાર ચાર વર્ષમાં તે બીજા ૩૦૩૮ રૂમ ઉમેરવાની પ્રક્રિયામાં છે, અને આ રીતે તે ભારતની બીજા નંબરની સોથી મોટી હોટલ ચેઈન હશે. તેમને ના. વ. ર૦૧૪ માં રૂ. ૮.૩ કરોડ અને ના. વ. ર૦૧પ માં રૂ. ૧૧.પ૦ કરોડ ચોખ્ખું નુકશાન કરેલ છે અને આ પછી તેમણે નફો કમાવાનો શરુ કર્યો તે આ મુજબ છે. – રૂ.રર.પ૦ કરોડ (ના. વ. ર૦૧૬), રૂ. ૪૩.૮૦ કરોડ (ના. વ. ર૦૧૭) અને રૂ. ૪ર.૭૦ કરોડ (ના. વ. ર૦૧૮ ના ૯ માસ)
મર્ચંટ બેંક મોરચે, ચાર મર્ચંટ બેંકર આ ઓફર સાથે જોડાયેલ છે જેમણે છેલલા ત્રણ વર્ષમાં ૩૬ ઈસ્યુ ચલાવેલ છે, જેમાંથી ૧ર ઈસ્યુ લીસ્ટીંગના દિવસે ઓફર ભાવ નીચે બંધ આવેલ છે.
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
કંપનીએ ચાલુ નાણાકીય વર્ષના પ્રથમ નવ મહિના માં વળાંક લીધેલ છે. જો કે તે છેલ્લા ચાર વર્ષથી તે નુકશાન આગળ વધારી રહેલ છે, તેમ છતાં તેમની અવમૂલ્યિત અસ્ક્યામતોએ પ્રશંસા કરી છે અને આ સમયગાળા દરમિયાન પૂર્ણ થયેલા પ્રોજેક્ટ્‌સે ટોપ અને બોટમ લાઈનમાં યોગદાન આપવાનું શરૂ કર્યું છે. અત્યાર સુધી નકારાત્મક કમાણીના આધારે, તેના પી / ઈ નકારાત્મક રૂખ ધરાવે છે. મેનેજમેન્ટને તેના હાલના દરને જાળવી રાખવા વિશ્વાસ છે, જે ઔદ્યોગની સરેરાશ કરતાં વધુ સારા છે કારણ કે આવા પ્રકારની હોટેલ ચેઇન્સ માટે ભારત સૌથી મોટું બજાર તરીકે ઊભરી આવ્યું છે. તેના લોયલ્ટી પ્રોગ્રામ “લેમન ટ્રી સ્મિસ” સાથે સતત વધી રહ્યો છે. આ તમામ બાબતોને ધ્યાનમાં લઈને, રોકડ અતિરિક્ત રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.