the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

સર્વેશ્વર ફૂડસ એન એસઈ એસએમઈ આઈપીઓ પૃથ્થકરણ

સર્વેશ્વર ફૂડસ એન એસઈ એસએમઈ આઈપીઓ પૃથ્થકરણ (સબસ્ક્રાઈબ)

સર્વેશ્વર ફુડ્‌સ લિમિટેડ (એસએફએલ) મુખ્યત્વે સ્થાનિક અને આંતરરાષ્ટ્રીય બજારોમાં બ્રાન્ડેડ અને યુનિ-બ્રાન્ડેડ બાસમતી અને નોન-બાસમતી ચોખાના પ્રોસેસિંગ અને માર્કેટીંગ સંકળાયેલ છે. તેમની કામગીરી જમ્મુ અને કાશ્મીર રાજ્યમાં જમ્મુ પ્રદેશ આધારિત છે. જમ્મુ અને લેહ-લદ્દાખ પ્રદેશ જેવા રાજ્યો મોટા ભાગે શાંતિપૂર્ણ રહ્યા છે, થોડા છૂટાછવાયા બનાવો સિવાય, તેમની શાંતિ અને કાયદો અને વ્યવસ્થા પર અસર થઈ નથી. એસએફએલ માને છે કે તે કેટલીક ભારતીય કંપનીઓમાંની એક છે જે સમગ્ર ચોખાની મૂલ્યવર્ધિત સાંકળમાં હાજરી ધરાવે છે, જેમાં સંપાદન, સંગ્રહ, ભરણ, વર્ગીકરણ, પેકેજિંગ, બ્રાન્ડીંગ અને વિતરણનો સમાવેશ થાય છે. તેના ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોમાં સફેદ કાચા ચોખા, સ્ટીમ રાઈસ, તૂટેલા ચોખા, બ્રાઉન રાઈસ અને પેરૉઇલ્ડ ચોખા સહિત વિવિધ પ્રકારના બાસમતી અને બિન-બાસમતી ચોખાનો સમાવેશ થાય છે. પરંપરાગત બાસમતી અને બિન-બાસમતી ચોખાના વિવિધ વૈવિધ્ય સાથે, એસએફએલના ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોમાં ઓર્ગેનિક બાસમતી અને બિન-બાસમતી ચોખા સહિત અન્ય ઓર્ગેનિક ઉત્પાદનોનો સમાવેશ થાય છે.
પરંપરાગત બાસમતી અને નોન-બાસમતી ચોખા ઉપરાંત, કંપનીએ “ઓર્ગેનિક” બાસમતી અને બિન-બાસમતી ચોખાના પ્રોક્યોરમેન્ટ, સ્ટોરેજ, મિલેંગ, સોર્ટિંગ, પેકેજિંગ, બ્રાંડિંગ અને વિતરણમાં પણ પ્રવેશ કર્યો છે. “ઓર્ગેનિક” વ્યવસાયમાં સૂકા ફળો અને નટ્‌સ, કઠોળ, લેન્ટિન, લોટ, પૅરીજ, મસાલા, ગરમ મસાલા અને ચિયા બીજ, ફ્લેક્સ બીજ, ક્વિનો બીજ વગેરે જેવા કાર્બનિક ખાદ્ય ઉત્પાદનોનો પણ સમાવેશ થાય છે. એસએફએલ આ કાર્બનિક ખોરાક ઉત્પાદનોનું વિતરણ અને વેચાણ તેની બ્રાન્ડ “નીમ્બાર્ક” અને “સર્વેશ્વર” હેઠળ કરે છે. મે, ૨૦૧૭ માં તેમણે ચેન્ની હિમ્મત, જમ્મુ ખાતે કાર્બનિક ઉત્પાદનો માટે “નિમ્બાર્ક – લિવિંગિંગ ધી સાત્વીક વે” ના નામે તેનું મુખ્ય રિટેલ સ્ટોર શરૂ કર્યો. કંપની બાસમતી અને નોન-બાસમતી ચોખા બજારોમાં તમામ ભાવોમાં હાજર છે. બ્રાન્ડેડ, અનબ્રાંડેડ અને ઓર્ગેનિક એસએફએલ પાસે એક વિસ્તૃત વિતરણ નેટવર્ક છે જે તેના ઉત્પાદનોને ભારતમાં જે.કે.કે., દિલ્હી, તેલંગણા, આંધ્રપ્રદેશ અને ચેન્નઈ, પૂણે જેવા શહેરોમાં પહોંચે છે. આંતરરાષ્ટ્રીય બજારોમાં, ઉત્પાદનોનું વેચાણ અને વિતરણ યુએસએ, યુરોપ અને મધ્ય પૂર્વમાં થાય છે.
સબસીડીઅરીમાં રોકાણ કરવા અને કાર્યકારી મૂડી માટે અંશતઃ ફંડ એકત્રિત કરવા માટે માટે આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૬૪૬૭૨૦૦ ઈકવીટી શેર શેર દીઠ રૂ. ૮૩ થી ૮પ ના ભાવથી ભાવથી ઓફર કરીને નીચેના અને ઉપરના પ્રાઈઝબેન્ડ મુજબ બજારમાંથી રૂ. ૫૩.૬૮ થી ૫૪.૯૭ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૦પ.૦૩.૨૦૧૮ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૦૭.૦૩.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૬૦૦ શેર્સ માટે અને તેના પછીના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ પર લીસ્ટ થશે. કદાચ પ્રથમવાર, અમે આ ઓફર સાથે ચાર બીઆરએલએમને જોઈ રહેલ છીએ. તેઓ છે કીનૉટ કોર્પોરેટ સર્વિસીસ લિમિટેડ, સ્મોલ ઇન્ડસ્ટ્રીયલ ડેવલપમેન્ટ બેન્ક ઓફ ઈન્ડિયા (એસઆઈડીબીઆઈ), ઇન્ડિયન ઓવરસીઝ બેન્ક (આઇઓબી) અને અસિત સી મહેતા ઇન્વેસ્ટમેંટ ઇન્ટરમિડિયેટ્‌સ લિમિટેડ છે. ઇશ્યૂના રજીસ્ટ્રાર બિગશેર સર્વિસીઝ પ્રા. લિ છે. આ ઈસ્યુ, ઈસ્યુ પછીની તેમની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ર૬.૩૩ ટકા હિસ્સો આપશે. તેમના બધા જ ઈક્વીટી ભાવોભાવ આપવામાં આવેલ છે, અને ફેબ્રુઆરી ૨૦૧૭ માં ૧ થી ૧ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર આપેલ હતા. આ સઇયુ પછી તેમની હાલની ભરપાઈ થયેલ મૂડી જે રે. ૧૮.૧૦ કરોડ છે તે વધીને રૂ. ૨૪.૫૭ કરોડ થશે. પ્રમોટરો દ્વારા સંપાદિત શેરની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. પ૦.૦૦ છે.
કામગીરીના મોરચે, આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન આધારે) ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૨૪૧.૩૭ કરોડ / રૂ. ૭.૪૦ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૪), રૂ. ૨૬૨.૫૦ કરોડ / રૂ. ૭.૯૭ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫), રૂ. ૩૫૫.૧૯ કરોડ / રૂ. ૫.૪૩ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) અને રૂ. ૪૧૯.૮૯ કરોડ / રૂ. ૧૨.૮૧ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) નોંધાવેલ છે. તા. ૩૦.૦૯.૧૭ ના રોજ પૂરા થયેલા ચાલુ નાણાકીય વર્ષના પ્રથમ અર્ધવાર્ષિક ગાળા માટે રૂ. ૨૫૯.૩૯ કરોડના ટર્નઓવર પર ૭.૯૩ કરોડ નફો નોંધાવેલ છે. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષ માટે એસએફએલએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૭.૦૯ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૮.૯૪% દર્શાવેલ છે. છેલ્લા ત્રણ વર્ષોની સરેરાશ શેર દીઠ આવકના આધારે માગવામાં આવેલ કિંમતના ે આશરે ૧૨ ની પી / ઇ પર છે. ૩૦.૦૯.૧૭ ના એનએવી ૪૩.૦૩ મુજબ ઇશ્યુની કિંમત રૂ .૧.૯૮ પી / બીવી છે. જો આપણે તેમની છેલ્લી કમાણીનું વાર્ષિકકરણ કરીએ અને તેને ઈસ્યુ પાછીના સંપૂર્ણ ઇક્વિટી આધારે વહેંચીએ તો માગવામાં અવોલ ભાવ લગભગ ૧૩ ની આસપાસના પી / ઇ પર આવે છે, જે તેના હરિફો તા. ૨૮.૦૨.૨૦૧૮ના રોજ ૬૦ (એલટી ફુડ્‌સ), ૨૭ (કેઆરબીએલ) અને ૧૯ (ચમનલાલ સેટિયા) પર ટ્રેડ થઈ રહેલ હતા. આમ ઇશ્યૂ વ્યાજબી કિંમતવાળો છે. બાસમતી ચોખાના નીચા ભાવોને કારણે કંપનીએ નાણાકીય વર્ષ ૧૬ માં પીછેહઠ કરવાનો આક્ષેપ છે, પરંતુ છેલ્લા દોઢ વર્ષથી બાસમતીના ભાવમાં વધારો જોવા મળેલ છે અને તે કારણે તેમણે વધારે વળતર મળેલ છે. કંપનીએ કાર્બનિક (સલામત ખોરાક) પર મુખ્ય ભાર મૂક્યો છે જે આગળ જતાં વધુ સારા પ્રભાવ તરફ દોરી જશે. વધુમાં, કંપનીના પોતાના સીધી આઉટલેટ તેમજ ફ્રેન્ચાઈઝ રૂટ સાથે રિટેઈલ વેચાણ માટે જવાની યોજના કરી રહેલ છે જે ટોપ અને બોટમ લાઈનમાં ઉમેરો કરશે.
બીઆરએલએમએમના મોરચે, છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં કીનોટ કોર્પના ૪ થી કામગીરી છે અને છેલ્લા ૩ લીસ્ટીંગ પૈકી, એક ઈસ્યુ લીસ્ટીંગના દિવસે ઓફર ભાવથી ડિસ્કાઉન્ટમાં ખોલવામાં આવેલ હતો, એક ભાવોભાવ અને એક ૧૩ ટકા પ્રીમિયમ થી ખુલેલ હતો. એસ આઈ ડી બી આઈ થી છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં આ ૪ કામગીરી થયેલ છે અને છેલ્લા ૩ લીસ્ટીંગ પૈકી, એક ઈસ્યુ લીસ્ટીંગના દીવસે ભાવોભાવ ખુલેલ હતો, અને બે ઈસ્યુ ૧૩ ટકા પ્રિમિયમથી ખુલેલ હતા. આઈઓબી દ્વારા છેલ્લાં ત્રણ વર્ષમાં આ છઠ્ઠી અધિકૃત કામગીરી છે અને લિસ્ટિંગ દિવસે ચારઈસ્યુ ૧ર થી ર૦ ટકા પ્રિમયમથી ખુલેલ છે. જ્યારે એક આઈ પીઓ ગ્રીનસિંગ્નલ બાયો ફાર્મા બરાબર ચાલ્યો ન હતો. અસિત સી મહેતા ઇન્વેસ્ટમેન્ટ ઇન્ટરમિડિયેટ્‌સ લિમિટેડ દ્વારા આ પ્રથમ કામગીરી છે અને તેનો કોઈ ટ્રેક રેકોર્ડ નથી
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
સેકટરની અનુકૂળ નીતિને કારણે, છેલ્લા થોડા મહિનાઓમાં અમે બાસમતી ચોખાના કાઉન્ટર્સ માટે ફેન્સી જોયું છે. વ્યાજબી ભાવો આ ઈસ્યુને એક આકર્ષક બીટ બનાવે છે રોકાણ ટૂંકાથી લાંબા ગાળા માટે વિચારી શકાય

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).
About Dilip Davda

Dilip Davda (SEBI registered Research Analyst-Mumbai), a freelance journalist for more than 25 years, is a stock market analyst and news article writer. Since 1985, he has contributed to print media, electronic media and often appears on TV channels as visiting stock analyst. His articles are regularly publishes in Smart Investment (English and Gujarati weekly published from Ahmedabad), Free Press Journal and many other news papers & magazines. He is also a visiting stock analyst on DD News TV Channel.

Email: dilip_davda@rediffmail.com