the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

સિરકા પેઈન્ટસ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

સિરકા પેઈન્ટસ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (અધર્સ)

આકર્ષક ભાવ હોવા છતાં આ ઈસ્યુ જોખમી સોદો બની શકે. જેમના હાથ પર વધારાની રોકડ હોય અને જોખમ પ્રત્યે સભાન હોય તેવા રોકાણકારો પોતાના જોખમે રોકાણ કરવા વિચારે

સિરકા પેન્ટસ ઈન્ડિયા લિમિટેડ (એસપીઆઈએલ) એ ઇટાલીથી પોલીયુરેથીન પોલિશ (પીયુ) અને દિવાલ પેઇન્ટ્‌સ અને કોરિયાના અબ્રાસીવ્સ આયાત કરીને ભારતમાં તેને વેચાણ કરીને તેમની વેપાર પ્રવૃત્તિઓ શરૂ કરી હતી. ચેન્નઈ અને મુંબઈમાં તેમની બે શાખાઓ મારફતે ભારતમાં વુડ ફીલરં શરૂ કરનાર તે પ્રથમ ભારતીય કંપની બની હતી. હાલમાં તે પેઇન્ટ્‌સ અને સંલગ્ન ઉત્પાદનોના માર્કેટિંગ અને વેપાર / વિતરણમાં વ્યસ્ત છે. પેઇન્ટ સિવાય તે સ્થાનિક ઉત્પાદકો પાસેથી થીનર, એબ્રેસીવ વગેરે જેવાં અન્ય ઉત્પાદનો ખરીદે છે. તે સિરકા એસપીએ ઇટાલી માંથી મોટા ભાગે પેઇન્ટસ આયાત કરી અને ભારતમાં વેચે છે. હવે કંપનીએ ૩૦ લાખ કિલો પીયુ થીનર, ૩૬ લાખ કિલો એનસી લેકક્વર્સ અને માલામાઇન, ૨૦ લાખ કિલોગ્રામ પોલીયુરેથીન પ્રોડક્ટ્‌સ (દરેક) ની પ્રારંભિક ક્ષમતા સાથે પેન્ટસ એનસી, પેઇન્સ એસી, થિનર અને પોલીયુરેથીન ઉત્પાદનો માટે સિરકા – એસપીે ઇટાલી સાથે એક વિશિષ્ટ ઉત્પાદન કરવા લાયસન્સ કરાર કર્યો છે.
કાર્યકારી મૂડી, પ્લાન્ટ અને મશીનરી સાથે નવી સાઈટના વિસ્તૃતિકરણ માટે અને સામાન્ય કોર્પસ ખર્ચ માટે ફંડ એકત્રિત કરવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૪૮૬૯૬૦૦ ઈકવીટી શેર, રૂ. ૧૫૧ થી રૂ. ૧૬૦ ના ભાવથી ઓફર કરીને રૂ. ૭૩.૫૩ કરોડથી રૂ. ૭૭.૯૧ કરોડ (નીચેના અને ઉપરના પ્રાઈઝ બેન્ડના આધારે) એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૧૬.૦૫.૨૦૧૮ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૨.૦૫.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૮૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર એન એસ ઈમર્જ પર લીસ્ટ થશે. આ ઈસ્યુના લીડ મેનેજર નેવીજન્ટ કોર્પોરેટ એડવાઈઝર્સ લી. છે જયારે રજીસ્ટ્રાર કાર્વી કોમ્પ્યુરશેર પ્રા. લિ છે. આ ઈસ્યુ તેમની ભરપાઈ થયેલમૂડીના ૨૬.૬૫ % ટકા હિસ્સો આપશે. કંપનીએ શરુઆતમાં ભાવોભાવ શેર આપ્યા પછી, તેમણે બીજા શેર રૂ. ૧૦૦ થી રૂ. ૧૫૦ ના ભાવે આપેલ.(જેમાં ફેબ્રુઆર ર૦૧૮ માં રૂ. ૧ર૦ ના ભાવેઆપેલ ૭૦૦૦૦૦ શેરનો પણ સમાવેશ થાય છે.) આ ઉપરાંત તેમણે ડીસેમ્બર ર૦૧ર માં એક શેર પર ૧રર બોનસ શેર પણ આપેલ હતા. પ્રમોટરો દ્વારા સંપાદિત શેરની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૦.૩૩, રૂ. ૦.૮૯ અને રૂ. ૦.૯૬ છે. આ ઈસ્યુ પછી તેમની હાલની ભરપાઈ થયેલ મૂડી જે રૂ. ૧૩.૪૦ કરોડ છે તે વધીને રૂ. ૧૮.૨૭ કરોડ થશે.
દેખાવની વાત કરીએ તો, છેલ્લા ચાર વર્ષમાં આ કંપનીનુંં ટર્નઓવર અને ચોખ્ખો નફો, રૂ. ૫૪.૦૮ કરોડ / રૂ. ૧.૯૭ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૪), રૂ. ૬૯.૭૭ કરોડ / રૂ. ૬.૧૮ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫), રૂ. ૭૨.૬૬ કરોડ / રૂ. ૭.૨૮ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) અને રૂ. ૮૪.૩૪ કરોડ / રૂ. ૧૩.૭૦ કરોડ. (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) થયેલ છે. ના. વ. ર૦૧૮ના તા. ૩૧.૧૨.૧૭ અંતિત નવ માસના ગાળામાં આ કંપનીએ રૂ. ૬૪.૭૦ કરોડ ના ટર્નઓવર પર રૂ. ૧૪.૬૦ કરોડ નફો કરેલ હતો. છેલ્લાં ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેમણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૮.૩૮ અને સરેરાશ આરઓએનડબલ્યુ ૩૯.૮૯ ટકા દર્શાવેલ છે. છેલલા પાંચ નાણાકીય વર્ષમાં બોટમ લાઈનમાં વૃધ્ધિ તે આશ્ચર્ય ઉપજાવનારી ઘટના છે, કારણ કે હાલમાં પણ તેમનો ધંધો વેચાણ કરવાનો છે. તા. ૩૧.૧૨.૧૭ ના રોજના એન એ વીરૂ. ૩૯.૩૧ના આધારે આ ઈસ્યુનો ભાવ ૪.૦૭ ના પી/બીવી થી આવે છે. જો આપણે તેમની છેલ્લી કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને આ ઈસ્યુના પછીના તમામ શેરના આધારે વહેંચીએ તો પણ માગવામાં આવેલ ભાવ ૧પ ના પી/ઈ રેશિયોની આસપાસ આવે છે, જે સામે આ ઉદ્યોનો પી ઈ રેશિયો લગભગ ૪૧.૯૦ની આસપાસ છે. જો કે ના. વ. ૧૭ અને ના. વ. ૧૮ (નવ માસ)ની તેમની કમાણી આશ્ચર્યજનક છે અને આગળ પર તેનું સાતત્ય ન પણ રહે, કારણ કે હવે તે ગ્રીન ફીલ્ડ પ્રોજેકટમાં મૂડી પ્રવાહ સેગમેન્ટમાં જઈ રહેલ છે જે ઘણી બધી સ્પર્ધાનો સામનો કરી રહેલ છે અને ગ્રાહકની પસંદ હાલમાં અને દર વખતે બદલાતી રહે છે.
ઓફર ડકયુમેન્ટમાં જણાવ્યા મુજબ તેમણે એશિયન પેઈન્ટસ અને કન્સાઈ નેરોલેક જેવી મોટી કંપનીઓને તેમની લીસ્ટેડ હરિફ તરીકે બતાવેલ છે જે હાલમાં (તા. ૧૦.૦૫.૧૮) અનુક્રમે પ૬ અને પ૩ ના પી ઈ રેશિયોથી વેચાઈ રહેલ છે. બજારના અહેવાલ મુજબ, આ કંપનીઓ તેમનાં ઉત્પાદનો સસ્તા ભાવે આપે છે, તેથી સીરકાને આગળ ઉપર મોટી હરીફાઈ (ભય) છે. જેથી આકર્ષક ભાવ હોવા છતાં આ ઈસ્યુ જોખમી સોદો બની શકે.
મર્ચંટ બેંક મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ તેમની ૧રમી કામગીરી છે, અને તેમનાં ૧૦ લીસ્ટીંગમાં (જેમાં ડૉ લાલચંદાનીના ઈસ્યુ સાથે), લીસ્ટીંગના દિવસે ચાર ઈસ્યુ ડીસ્કાઉન્ટ ભાવે ખુલેલ, ૬ ઈસ્યુ પ% થી ર૦% પ્રિમિયમથી ખુલેલ હતા.
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
ના. વ. ૧૮ ના પ્રથમ ૯ માસમાં ખુબ સારો દેખાવ હોવા છતાં, ભાવો પણ વાજબી હોવા છતાં, તેઓ હાલમાં ખૂબ હરિફાઈયુક્ત બજારમાં ઉત્પાદન નું સાહસ કરવા જઈ રહેલ છે, તેથી નફાના સાતત્ય અંગે ચિંતા ઉભી જાય છે. આ બધું વિચારમાં જેમના હાથ પર વધારાની રોકડ હોય અને જોખમ પ્રત્યે સભાન હોય તેવા રોકાણકારો પોતાના જોખમે રોકાણ કરવા વિચારે.

to invest in Sirca Paints IPO by providing IPO recommendations i.e. subscribe, avoid and neutral.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).
About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in new papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com