the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

ફાઈન ઓર્ગેનિક આઇપીઓ સમીક્ષા (સબસ્ક્રાઇબ કરો)

ફાઈન ઓર્ગેનિક આઇપીઓ સમીક્ષા (સબસ્ક્રાઇબ કરો)

ફાઇન ઓર્ગેનીક ઈન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ (ર્હ્લૈંંન્) ભારતના ઓલૉકેમિકલ આધારિત એડિટિવ્સની સૌથી મોટી ઉત્પાદક છે અને વૈશ્વિક સ્તરે આ ઉદ્યોગમાં મજબૂત ખેલાડી છે. તે વિવિધ ઉદ્યોગોમાં ખોરાક, પ્લાસ્ટિક, સૌંદર્ય પ્રસાધનો, પેઇન્ટ, શાહી, કોટિંગ અને અન્ય સ્પેશિયાલિટી એપ્લિકેશનમાં ઉપયોગમાં લેવાતા ઓલૉકેમિકલ-આધારિત એડિટેવ્સના વિવિધ પ્રકારના વિશેષતા પ્લાન્ટ ઉત્પન્ન કરે છે. ૩૧ મી માર્ચ, ૨૦૧૮ ના રોજ, ફાઈના પાસે ’ફાઇન ઓર્ગેનીક્સ’ બ્રાન્ડ હેઠળ વેચાયેલી ૩૮૭ વિવિધ પ્રોડક્ટ્‌સની શ્રેણી હતી. તે ભારતમાં સ્લિપ એડેટીવ્સ રજૂ કરવાની પ્રથમ કંપની છે અને તે વિશ્વની સ્લિપ ઍડિટિવ્સના સૌથી મોટા ઉત્પાદક છે. ૩૧.૦૩.૧૮ ના રોજ તે ૬૩૧ સીધા ગ્રાહકો (એટલે કે, ઉત્પાદનોના અંતિમ વપરાશકાર) અને ૬૯ દેશોના ૧૨૭ ડિસ્ટ્રીબ્યુટર છે. તેની ગ્રાહક યાદી વૈશ્વિક સ્તરે બહુરાષ્ટ્રીય, પ્રાદેશિક અને સ્થાનિક ખેલાડીઓનું ઉત્પાદન કરે છે અને વૈશ્વિક સ્તરે પેટ્રોકેમિકલ કંપનીઓ અને પોલિમર ઉત્પાદકો બનાવે છે. ર્હ્લૈંંન્ ના પ્લાસ્ટીક ઍડિટિવ્સ અને સ્પેશિયાલિટી ઍડિટિવ્સનો ઉપયોગ ખોરાકના પેકેજીંગ અને અન્ય ઝડપી ચાલતા કન્ઝ્યુમર ગૂડ્‌ઝમાં થાય છે.
કંપની બેઝ ઓલોકેમિકલ્સમાંથી ઉમેરણો બનાવતી એક અત્યંત વિશિષ્ટ અને પૂર્ણ એટોમાઈઝડ પ્રક્રિયા છે. આથી, આમાંનાં ઘણા ઉત્પાદનો વિશેષતા ધરાવે છે, અને આ ઉદ્યોગ જે વૈશ્વિક સ્તરે ઉદ્યોગમાં પ્રભુત્વ ધરાવતા કેટલાક ખેલાડીઓ છે તેમાં પ્રીમિયમ માર્જિનનો આનંદ માણે છે, કંપની પાસે મહારાષ્ટ્રમાં ત્રણ ઉત્પાદન સુવિધા છે – એક અમ્બેરનાથમાં, એક બદલાપુરમાં અને એક ડેમ્બિવલીમાં છે. માર્ચ ૩૧, ૨૦૧૭ સુધીમાં, આ ત્રણ સવલતોની વાર્ષિક સ્થાપિત ક્ષમતા ૬૪,૩૦૦ ટન જેટલી છે. ર્હ્લૈંંન્ અમ્બેરનાથમાં વાર્ષિક ૩૨,૦૦૦ ટનની યોજનાની સ્થાપિત ક્ષમતા સાથે વધારાના ઉત્પાદન સુવિધા સ્થાપવાની પ્રક્રિયામાં છે અને ૨૦૧૯ ના નાણાકીય વર્ષમાં ચોથા ત્રિમાસિક ગાળા દરમિયાન તે કામગીરી શરૂ કરવાની અપેક્ષા રાખે છે. વધુમાં, તે નવા ઉત્પાદનનું આયોજન કરવાની યોજના ધરાવે છે. લિપઝિગ, જર્મનીમાં ફિસ્કલ ૨૦૨૦ ના ત્રીજા ક્વાર્ટરમાં વાર્ષિક ૧૦,૦૦૦ ટનની આયોજિત પ્રારંભિક ક્ષમતા ધરાવતી સુવિધા અને કામગીરી શરૂ કરવાની અપેક્ષા રાખે છે. આ સવલતનું સંયુક્ત સાહસ દ્વારા સંચાલન કરવામાં આવશે, જેનું ર્હ્લૈંંન્ દ્વારા ૫૦% ઇક્વિટી વ્યાજ છે.
કંપનીએ બે વધારાના ઉત્પાદન સુવિધાઓના વિકાસની પ્રારંભિક તબક્કામાં પણ છેઃ એક પાટલગંગા (મહારાષ્ટ્ર) માં એક અંદાજિત આશરે ૧૦,૦૦૦ ટનની વાર્ષિક સ્થાપના ક્ષમતા સાથે અને એક અંબેરનાથ (મહારાષ્ટ્ર) માં, જેના માટે તે જમીન અને આયોજિત પ્રારંભિક સ્થાપિત ક્ષમતા નક્કી કરવા માટે હજુ સુધી કબજાની રાહ જોઈ રહેલં છે. ર્હ્લૈંંન્ પાસે બેકરી અને કન્ફેક્શનરી પ્રોડક્ટ્‌સ અને પૅન રિલીઝ એજન્ટો માટે ૫૦% ઇક્વિટી હિત સાથે પ્રોડિક્સનું ઉત્પાદન અને વિતરણ કરીને સ્લીવિવ ડાઇવર્સિફિકેશન પ્લાન છે. તેમાં વાર્ષિક ૧૦૦૦૦ ટનની સ્થાપિત ક્ષમતા હશે અને તે ૨૦૧૯ ના નાણાકીય વર્ષના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં કામગીરી શરૂ કરવાની અપેક્ષા રાખે છે. ર્હ્લૈંંન્ પાસે સ્ટ્ઠરટ્ઠી, નવી મુંબઈ ખાતે એક સમર્પિત ઇ શ્ ડ્ઢ સુવિધા છે, જ્યાં તે નવા ઉચ્ચ માર્જીન એડિટિવ્સના સંશોધન અને વિકાસને જાળવી રાખે છે. તેના પોર્ટફોલિયોને વધારવા માટે ઉત્પાદન કરે છે આ તેનાં પ્રકારનાં આર એન્ડ ડી સેન્ટર પહેલું છે, જે ઇચ્છિત સ્કેલ માટે નવા પ્રોડક્ટ ડેવલપમેન્ટ અને સંપૂર્ણપણે સ્વચાલિત સ્વદેશી એન્જીનિયરિંગ સોલ્યુશન્સ પૂરા પાડે છે. તેના ઉમેરણોમાંથી અંદાજે ૭૦% પ્લાસ્ટિક ઉદ્યોગ દ્વારા અને ૩૦% ખોરાક અને અન્ય ઉદ્યોગો દ્વારા ઉપયોગમાં લેવામાં આવે છે. આ ક્ષેત્રના નવા પ્રવેશકર્તાઓ માટે બહુવિધ એન્ટ્રી અવરોધોને ધ્યાનમાં લઈને, ર્હ્લૈંંન્ ઘણા ઉત્પાદનોમાં વર્ચ્યુઅલ ઈજારો મેળવી શકે છે આવકના ભાગરૂપે, કંપનીનું ૬૫ ટકા નિકાસ ટર્નઓવર અને બાકીની સ્થાનિક વેચાણ છે. ર્હ્લૈંંન્ દર વર્ષે ક્ષમતા ૬૭,૦૦૦ ટનની કુલ વિસ્તરણ યોજના ધરાવે છે.
શેર લીસ્ટ કરીને રોકાણકારોના શેરોનું મુલ્ય ખુલ્લુકરવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. પ નો એક એવા ૭૬૬૪૯૯૪ ઈકવીટી શેર રૂ. ૭૮૦ થી રૂ. ૭૮૩ના ભાવે ઓફર કરીને મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૨૦.૦૬.૨૦૧૮ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૨.૦૬.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૯ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ર્ઈ પર લીસ્ટ થશે. આ આખો ઈસ્યુ હાલના શેરહોલ્ડરો દ્વારા વેચાણ માટેનો છે અને તેથી કંપનીને કોઈ ફન્ડ મળનારનથી. આ ઑફર મારફતે, એફઓઆઇએલ રૂ. ૫૯૭.૮૭ કરોડ થી રૂ. ૬૦૦.૧૭ કરોડ (નીચા અને ઉચ્ચ ભાવ બેન્ડ પર આધારિત) એકત્રિત કરવા માગે છે. આ ઈસ્યુ ભરાઈ ગયા પછી કંપનીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૫% હિસ્સો આપશે. વેચાણ માટે ઓફર હોવાથી, તેના પોસ્ટ ઇશ્યૂ પેઇડ ઈક્વિટી છે એટલી જ એટલે કે રૂ. ૧૫.૩૩ કરોડ રહેશે. તેમણે તેમના બધા જ શેર ભાવોભાવ આપેલ હતા, સિવાય કે ઓગસ્ટ ૨૦૧૦ માં ૧ શેર દીઠ રૂ. ૧૦૦ના ભાવે શેર આપેલ હતા. તેમણે ઓકટોબર ર૦૧૭ માં એક શેર પર બે બોનસ શેર આપેલ હતા. પ્રમોટર્સ દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૦.૬૯, રૂ. ૦.૭૪, રૂ. ૦.૭૬, રૂ. ૦.૭૯, રૂ. ૦.૮૩ અને રૂ.૧.૫૩ છે. . આ ઈસ્યુ માટે બીઆરએલએમ જે એમ ફાઇનાન્શિયલ લિમિટેડ અને એડલવાઇસ ફાઈનાન્સિયલ સર્વિસીસ લિમિટેડ છે. કાર્વી કોમ્પ્યુટરશેર પ્રાઇવેટ લિ. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
દેખાવની વાત કરીએ તો, છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં આ કંપનીનુંં ટર્નઓવર અને ચોખ્ખો નફો, (કોન્સોલીડેટેડ આધારે) ૬૩૭.૯૬ કરોડ / રૂ. ૫૩.૧૯ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫), રૂ. ૬૯૬.૨૨ કરોડ / રૂ. ૭૬.૪૮ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) અને રૂ. ૮૧૯.૩૫ કરોડ / રૂ. ૭૮.૩૬(નાણાકીય વર્ષ ૧૭) થયેલ છે. ના. વ. ર૦૧૮ ના તા. ૩૧.૧૨.૧૭ના રોજ પુરા થતા પ્રથમ નવ માસમાં આ કંપનીએ રૂ. ૫૯૯.૨૧ કરોડ ના ટર્નઓવર પર રૂ. ૬૦.૯૪ કરોડ નફો કરેલ હતો.તેમણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૨૪.૧૬ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ રૂ. ૨૭.૨૪ દર્શાવેલ છે. ઉલ્લેખનીય સમયગાળામાં તેમણે આવકોમાં ૧૩.રપ% સીએજીઆર, ઈબીઆઈટીડીએ માર્જીનમાં ૧૪.પ૦ ટકા સીએજીઆર, પ્રોફીટ આફ્ટર ટેક્ષમાં ૨૩.૮૫ સીએજીઆર વૃધ્ધિ દર્શાવેલ છે. તા. ૩૧.૧૨.૨૦૧૭ના એન એ વી રૂ. ૧૧૪.૬૫ના આધારે આ ઈસ્યુનો ભાવ ૬.૮૩ પી/બીવીથી આવે છે. જો આપણે તેની છેલ્લી આવકોનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને ઈસ્યુ પછીના શેર આધારે સમાન પણે વહેંચીઓ તો માગવામાં આવેલ ભાવ ૨૯.૫૫ ના પીઈ રેશિયોથી આવે છે. ઓફર ડોકયુમેન્ટ મુજબ, જો કે તે એપલ ટુ એપલ નથી, તો ગેલેક્સી સર્ફક્ટન્ટ એ આ કંપની માટે લિસ્ટેડ પીઅર છે જે લગભગ ૨૯ ની પી / ઇ પર વેપાર કરે છે. આ રીતે આ ઈસ્યુ પૂર્ણ ભાવનો છે.
બી આર એલ એમ ના મોરચે, તેમની સાથે બે મર્ચંટ બેંકો જોડાયેલ છે, જેઓએ સામૂહિક રીતે છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ૩૬ પબ્લિક ઈસ્યુ હાથ ધરેલ છે,જેમાંથી ૬ ઈસ્યુ લીસ્ટીંગના દિવસે ઓફર ભાવ નીચે બંધ આવેલ છે.
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
જો કે પ્રથમ દ્રષ્ટિએ આ ઈસ્યુ પૂર્ણ ભાવનો જણાય છે, પરંતુ તેમની વૈશ્વિક કામગીરી, સારો ટ્રેક રેકર્ડ અને ઘણા ઉત્પાદનોમાં તેમના ઈજારાને કારણે ભવિષ્યનો વિકાસ, વગેરે ધ્યાનમાં રાખતાં રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરી શકે. (સબસ્ક્રાઈબ)