the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

રીટસલિમિટેડ આઇપીઓ સમીક્ષા (સબ્સ્ક્રાઇબ કરો)

રીટસલિમિટેડ આઇપીઓ સમીક્ષા (સબ્સ્ક્રાઇબ કરો)

રીટસ લિમિટેડ (રીટસ) (અગાઉની રેલ ઈન્ડિયા ટેકનીકલ એન્ડ ઇકોનોમિક સર્વિસીસ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાય છે) એક સંપૂર્ણ માલિકીની સરકારી કંપની છે, મીનીરત્ન (કેટેગરી – ૈં) શેડ્યૂલ ’એ’ પબ્લિક સેક્ટર એન્ટરપ્રાઇઝ અને ટ્રાન્સપોર્ટ કન્સલ્ટન્સી અને એન્જિનિયરિંગ સેક્ટરમાં અગ્રણી ખેલાડી છે. ભારતમાં આ જ ક્ષેત્રમાં એક છત હેઠળ ડાઇવર્સિફાઇડ સેવાઓ અને ભૌગોલિક પહોંચ ધરાવે. છે. તેમની પાસે ૪૩ વર્ષથી વધુનો અનુભવ છે અને એશિયા, આફ્રિકા, લેટિન અમેરિકા, દક્ષિણ અમેરિકા અને મધ્ય પૂર્વના પ્રદેશોમાં ૫૫ થી વધુ દેશોમાં પ્રોજેક્ટ કરવામાં આવે છે. વિદેશમાં રોલિંગ સ્ટોક (થાઇલેન્ડ, મલેશિયા અને ઇન્ડોનેશિયા સિવાયના) માટે ભારતીય રેલવની નિકાસ માટેની એક માત્ર સંસ્થા છે. કંપની એક મલ્ટિડિસિપ્લિનરી એન્જિનિયરિંગ અને કન્સલ્ટન્સી સંસ્થા છે, જે પરિવહનના માળખા અને સંબંધિત તકનીકોના તમામ પાસાંઓના વિભાવનાથી સેવાઓના વૈવિધ્ય અને સર્વસામાન્ય એરેઝ પૂરા પાડે છે.
ભારતના રેલવે મંત્રાલય (“ર્સ્ઇ”) દ્વારા વિધિઓનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો હતો અને ભારતીય રેલવે સાથે સંકળાયેલા હોવાનો ફાયદો થયો છે, જે વિશ્વની ચોથા નંબરની સૌથી લાંબી રેલ નેટવર્ક છે. તેણે (૧) રેલવે, શહેરી પરિવહન, રસ્તાઓ અને હાઇવે, બંદરો, અંતર્દેશીય જળમાર્ગો, એરપોર્ટ અને રોપવે પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને પરિવહન ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સેક્ટરમાં ડિઝાઇન, એન્જિનિયરિંગ અને કન્સલ્ટન્સી સેવાઓમાં કુશળતા વિકસાવી છે; (૨) રેલવે લાઈન માટે એન્જિનિયરિંગ, પ્રોક્યોરમેન્ટ અને કન્સ્ટ્રકશન આધારે લીંકિંગ, નિકાસ, જાળવણી અને પુનર્વસવાટ, (૩) રેલવે લાઈન માટે ટ્રૅક ડગલીંગ, ત્રીજી લાઇન, રેલવે ઇલેક્ટ્રિફિકેશન, અપ ક્રમકરણ, રેલવે ટ્રાન્સપોર્ટ સિસ્ટમ્સ માટે કામ કરે છે અને કાર્યશાળાઓ, રેલવે સ્ટેશન્સ, અને ઇક્વિટી ભાગીદારી સાથે અથવા બન્ને સંસ્થાકીય / રહેણાંક / વાણિજ્યિક ઇમારતોનું નિર્માણ; અને (૪) વેગન ઉત્પાદન, નવીનીકરણીય ઊર્જા ઉત્પાદન અને સંયુક્ત સાહસની વ્યવસ્થા, પેટાકંપનીઓ અથવા કન્સોર્ટિયમ વ્યવસ્થાઓ દ્વારા અમારા સહયોગ દ્વારા ભારતીય રેલ્વે માટે પાવર પ્રાપ્તિ કરે છે.
તેની ક્લાયન્ટ સૂચિમાં વિવિધ કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારના મંત્રાલયો, વિભાગો, ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ્‌સ તેમજ સ્થાનિક સરકારી સંસ્થાઓ અને જાહેર ક્ષેત્રનાં સાહસો સામેલ છે. આમાં ભારતીય રેલવે, એનટીપીસી, ડેડિકેટેડ ફ્રેઈટ કોરિડોર કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા લિમિટેડ, હાઇ સ્પીડ રેલ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા લિમિટેડ, પબ્લિક વર્ક્સ ડિપાર્ટમેન્ટ, ડીએમઆરસી, સ્ટીલ એસો. ઓફ ઇન્ડિયા લિમિટેડ, રાષ્ટ્રીય ઇસ્પાત નિગમ લિમિટેડ, હિન્દુસ્તાન પેટ્રોલિયમ કોર્પોરેશન લિમિટેડ, ભારત કોકિંગ કોલ લિમિટેડ, ગાંધીનગર અને અમદાવાદ (મેગા) કંપની લિમિટેડ, ભારતીય પોર્ટ રેલ કોર્પોરેશન લિમિટેડ, ભારતના એરપોર્ટ ઓથોરિટી, મેટ્રો લીંક એક્સપ્રેસ. અંતિમવિધિ પણ એલ એન્ડ ટી મેટ્રો રેલ (હૈદરાબાદ) લિમીટેડ, કાન્તી બિજલી ઉપ્તાદન નિગમ લિમિટેડ (દ્ભમ્ેંદ્ગન્), સહિત વિવિધ મોટા ખાનગી ક્ષેત્રના કોર્પોરેશનો સાથે સંલગ્ન ઝ્રૈદ્બદ્બર્ષ્ઠ લિમિટેડ, ્‌ૈંટ્ઠખ્તટ્ઠિર વેગન્સ લિમિટેડ, જીર્હુદ્બીટ એન્જિનિયર્સ લિમિટેડ, યુનિટી ૈંહકટ્ઠિર્િદ્ઘીષ્ઠંજ લિમિટેડ, રાજદીપ બિલ્ડકોન પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, મહાલસા કન્સ્ટ્રક્શન્સ ખાનગી લિમીટેડ, મેરીમાથા કન્સ્ટ્રક્શન્સ લિમિટેડ, એએફસીઓન ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર લિમિટેડ, આઈએનએપી, એઆરકે સર્વિસીસ, એમએનઈસી કન્સલ્ટન્ટ્‌સ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, ઇન્ડિયન જીયોટેકનિકલ સર્વિસીસ લિમિટેડ, જીયોકો ઈન્ડિયા પ્રાઇવેટ લિમિટેડ અને નેટરેટ ઇમ્પ્લિમેન્ટેશન સોસાયટીનો સમાવેશ થાય છે.
કંપની રેલવે ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સેક્ટરમાં ટર્કી પ્રોજેક્ટ્‌સ અપનાવીને અને મેટ્રો અને એરપોર્ટ પ્રોજેક્ટ્‌સ માટેના વિસ્તરણ માટેના વિસ્તરણની યોજના ધરાવે છે. ઉપરાંત, સંયુક્ત સાહસો અને પેટાકંપનીઓ દ્વારા, તે નવીનીકરણીય ઊર્જા ઉત્પાદનમાં વેપારના હિસ્સામાં વધારો કરવાનું અને વીજ પ્રાપ્તિ માટેનું ઉત્પાદન વધારવાનો ઇરાદો ધરાવે છે. ભારતીય રેલવે, વેગનનું ઉત્પાદન અને સ્ટેશન વિકાસ વગેરે જેવા આગામી તકોમાં જોડાવા આયોજન કરે છે.
લીસ્ટીંગની વૃધ્ધિ માટે અને સરકારી હિસ્સાને ડાયલુટ કરવા માટે આ કંપની તેનો મેઈડન આઈ પી ઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૨૫૨૦૦૦૦૦ ઈકવીટી શેર બુકબિલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા રૂ. ૧૮૦ થી રૂ. ૧૮પ ના ભાવે ઓફર કરીને બજારમાંથી રૂ. ૪૫૩.૬૦ કરોડથી રૂ. ૪૬૬.૨૦ કરોડ એકત્રિત કરવા (નીચેના અને ઉપરના પ્રાઈઝ બેન્ડના આધારે) માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. તેણે નાના રોકાણકારો અને તેના યોગ્યતા ધરાવતા કર્મચારીઓને શેરદીઠ રૂ. ૬ ડીસ્કાઉન્ટ આપેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઓફર તા. ૨૦.૬.૧૮ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૨.૬.૧૮ના રોજ બંધ આવશે. તેઓએ તેમના યોગ્યતા ધરાવતા કર્મચારીઓ માટે ૧૨૦૦૦૦૦ ઈકવીટી શેર અનામત રાખેલ છે. આ રીતે કુલ ઓફર ૨૪૦૦૦૦૦૦ ઈકવીટી શેરની થાય છે, જેમાં પ૦ ટકા કયુઆઈબીને, ૧પ ટકા એચ એન આઈને અને ૩પ ટકા નાના રોકાણકારોને આપવામાં આવશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૮૦ શેર માટે કરી શકાશે, અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી, આ શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર લીસ્ટ થશે. આ ઓફરના બુક રનીંગ લીડ મેનેજર ઈલેરા કેપિટલ (ઈન્ડિયા) પ્રા. લી, આઈ ડી બી આઈ કેપિટલ માર્કેટસ અને સિકયુરીટીસ લી, આઈ ડી એફ સી બેંક લી, અને એસ બી આઈ કેપિટલ માર્કેટસ લી છે જયારે રજીસ્ટ્રાર તરીકેની કામગીરી લીીન્ક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા પ્રા. લી. કરી રહેલ છે. આ ઈસ્યુ તેમની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૧ર.૬૦ ટકા હિસ્સો બનાવે છે. આ વેચાણ માટેની ઓફર હોવાથી, તેમની ભરપાઈ થયેલ શૂડી જે હાલ રૂ. ર૦૦ કરોડ છે તે તેટલી જ રહેશે. અત્યાર સુધી તેમણે તમામ ઈક્વીટી ભાવોભાવ આપેલ છે, અને આ પછી ૧ ઉપર ૪ (જૂન ૧૯૮૪), ૧ ઉપર ૧ (જુલાઈ ૧૯૮૭), ૧ ઉપર ૧ (ઓગસ્ટ ૧૯૯૭), ૧ ઉપર ૧ (જૂન ૨૦૦૩), ૧ ઉપર ૯ (ફેબ્રુઆરી ૨૦૦૮), ૪ ઉપર ૬ (ઓક્ટોબર ૨૦૧૨) ર ઉપર ૧ (નવેમ્બર ૨૦૧૬) અને ૩ ઉપર ૧ (માર્ચ ૨૦૧૭) બોનસ શેર આપેલ છે. આથી આરંભથી જ આઠ બોનસ ઇશ્યૂ થયા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. શેર દીઠ ૦.૦૦૫ છે.
દેખાવની વાત કરીએ તો, આ કંપનીએ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં (કોન્સોલીડેટેડ આધારે) ટોપ લાઈનમાં ૧પ.૬ર ટકા સીએજીઆર અને વેરો ભર્યા પછીના ચોખ્ખા નફામાં ૭.૭૩ ટકા સી એ જી આરથી વૃધ્ધિ દર્શાવેલ છે. છેલ્લા ચાર વર્ષમાં આ કંપનીનુંં ટર્નઓવર અને ચોખ્ખો નફો, રૂ.૧૨૨૩.૪૭ કરોડ / રૂ. ૨૬૦.૬૧ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૪), રૂ. ૧૧૫૯.૧૧ કરોડ / રૂ. ૩૧૨.૨૧ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫), રૂ. ૧૨૨૬.૭૩ કરોડ / રૂ. ૨૮૨.૯૩ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) અને રૂ. ૧૫૬૩.૨૭ કરોડ / રૂ. ૩૬૧.૭૬ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) થયેલ છે. તા. ૩૧.૧૨.૧૭ અંતિત પ્રથમ ૯ માસના ગાળામાં આ કંપનીએ રૂ. ૧૦૬૧.૦૬ કરોડ ના ટર્નઓવર પર રૂ. ૫૨.૫૪ કરોડ નફો કરેલ હતો. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેઓએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૧૬.૧૧ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૬.૭૭ દર્શાવેલ છે. તા. ૩૧.૧૨.૧૭ના રૂ. ૧૦૮.૬૦ના એન એ વી ના આધારે ઈસ્યુનો ભાવ ૧.૭ ના પી/બીવીથી આવે છે. તેની વર્તમાન ઓર્ડર બુક રૂ. ૪૮૦૦ કરોડ છે જેમાં કન્સલ્ટન્સી સેવાઓ માટે ૫૩%, ચાવીરૂપ યોજનાઓ માટે ૨૯%, નિકાસ માટે ૧૫% અને ભાડાપટ્ટે અને બાકીનો સમાવેશ વીજ ઉત્પાદન પ્રોજેક્ટ્‌સ માટે થાય છે. કુલ કરારો પૈકી ૭૭% કેન્દ્ર / રાજ્ય સરકારો તરફથી છે અને બાકીના અન્ય લોકો પાસેથી છે. જો આપણે તેની છેલ્લી કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને આ ઈસ્યુના પછીના તમામ શેરના આધારે વહેંચીએ તો પણ માગવામાં આવેલ ભાવ ૧૧ ના પી/ઈ રેશિયોની આસપાસ આવે છે, આ રીતે આ ઈસ્યુનો ભાવ આકર્ષક છે. તેમની કોઈ લીસ્ટેડ હરિફ કંપની નથી. આ કંપની પાસે હળવું બીઝનેસ મોડલ છે, જે આવનાર સમયમાં આકર્ષક વળતર આપશે.
મર્ચંટ બેંક મોરચે, ઓફર સાથે ચાર બુક રનીંગ લીડ મેનેજર જોડાયેલા છે, જેમણે છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ૩૧ પબ્લિક ઓફર હાથ ધરેલ હતી, જેમાંથી લીસ્ટીંગના દિવસે ૧૦ ઈસ્યુ ઓફર ભાવ નીચે બંધ આવેલ હતા.
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
આ આકર્ષક ભાવની મીનીરત્ન કન્સલ્ટન્સી (કેટેગરી-૧) માં મધ્યમથી લાંબા ગાળા માટે અરજી કરવા વિચારી શકાય. (સબસ્ક્રાઈબ)