the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

બીએસઈ એસએમઈ સ્ટાર્ટઅપ લોન્ચ પોસ્ટપૉન કરે છે

બીએસઈ એસએમઈ સ્ટાર્ટઅપ લોન્ચ પોસ્ટપૉન કરે છે

તાજેતરમાં બીએસઈમાં કેટલાક ઝડપી પગલાં જોવા મળ્યા છે, જેણે બજાર સહભાગીઓનાં ભવાં ઉંચાં કર્યા છે. ૨૧ મી જૂન, ૨૦૧૮ ના રોજ, બીએસઇ “બીએસઇ એસએમઇ સેગમેન્ટમાં” નવા “પ્લેટફોર્મની સૂચિ” માટે પરિપત્ર બહાર પાડે છે અને ૦૯ મી જુલાઇ ૨૦૧૮ (તેનું ૧૪૩ મા ફાઉન્ડેશન ડે) પર એસએમઇ સ્ટાર્ટઅપ પ્લેટફોર્મ લોન્ચ કરવાની જાહેરાત કરે છે. આ સમાચાર મિડિયા દ્વારા માસના અંતે પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા હતા. તા ૩૦ મી જૂન, ૨૦૧૮ ના રોજ, “બીએસઇ સ્ટાર્ટઅપ પ્લેટફોર્મના લોન્ચિંગને મુલતવી રાખવા” વિશે એક પરિપત્ર જારી કરવામાં આવ્યો હતો અને આ રીતે તે બજારમાં આશ્ચર્ય ફેલાઈ ગયું હતું.
નિરીક્ષકોના અહેવાલો અનુસાર, આ લખવા માટે, બીએસઈએ બીએસઇ સ્ટાર્ટઅપ પ્લેટફોર્મ પર લિસ્ટિંગ માટે કોઈ અરજી મેળવી નથી. વાસ્તવમાં, આ પ્રક્રિયા માટે, બીએસઈએ ઓછામાં ઓછા એક સ્ટાર્ટઅપ રજીસ્ટર કરાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો પરંતુ આમ કરવા માટે તે નિષ્ફળ ગયા હતા અને તેથી તે લોંચને મુલતવી રાખેલ છે.
પરંતુ આ સાથે, બજારમાં સૌથી જુના એક્ષચેંજ દ્વારા ઝડપી કાર્યવાહી વિશે બજારમાં ચર્ચઓ ચાલે છે અને કેટલાક પ્રશ્નો પૂછવામાં આવે છે જેને જવાબ આપવાની જરૂર છે. આપણે જાણીએ છીએ કે ૧૯૯૪ માં ઓટીસીઆઈઆઈ (ઓવર ધ કાઉન્ટર એક્સચેન્જ ઓફ ઈન્ડિયા) ના નાનાં સાહસોની સૂચિ માટે સમાન હેતુથી શરૂઆત થઈ, પરંતુ તે ચાલી નહીં અને ૧૯૯૭ માં અકાળે મૃત્યુ પામી. આ એક્ષચેંજ પર લીસ્ટ થયેલ સ્ક્રીપ હજુ પણ અન્ય એક્સચેન્જો પર નોંધાવવા માટેના રસ્તા શોધે છે. તાજેતરમાં અમે ઓટીસીઇઆઈ લિસ્ટેડ કંપની ઝિમ લેબોરેટરીઝ લિમિટેડના કેસ જોયાં છે, જે ગયા મહિને બીએસઈ ખાતે મેઇન બોર્ડની યાદીમાં સ્થાન મેળવેલ છે. બીજી બાજુ, અમે એક આઇટીપી (ઇન્સ્ટિટ્યુશનલ ટ્રેડિંગ પ્લેટફોર્મ) કંપની કે રિચવે ઇન્ટરનેશનલ લિમિટેડનો કેસ જોયો છે, જે બીએસઇ આઈટીપીએ એક્શન લેવલની ક્રિયાને ચિહ્નિત કરવામાં નિષ્ફળ રહી અને ડી લીસ્ટેડ થઈ છે અને તે છેલ્લે એનએસએસઈ એસએમઇ ઇમર્જમાં નવા નામ સુયુમયા લાઇફસ્ટાઇલ લિમિટેડના નામે રીલીસ્ટ થઈ છે.
આ તમામ પ્રવૃત્તિઓ વચ્ચે, થોડાક એપિસોડ જેવા કે ગર્વ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ, યુ.કે. ઝવેરી લિમિટેડ જેવી કંપનીઓને એસએમઇ લિસ્ટિંગ માટેની મંજૂરી, ઓછામાં ઓછી બે વર્ષથી કોઈ નાણાકીય ટ્રેક રેકોર્ડ ન હોવા છતાં એક અને બધાને આશ્ચર્ય થયું હતું. જ્યારે બીએસઈના અધિકારીઓએ સ્પષ્ટતા કરી છે કે આ કંપનીઓને તેમના નેટવર્થના આધારે યાદી માટે મંજૂરી આપવામાં આવી છે, ત્યારે તે લઘુત્તમ નાણાકીય ટ્રેક રેકોર્ડ પાસા પર પ્રશ્ન ઉઠાવે છે. તાજેતરના ગ્રોઅન ગણેશ ફિલ્મી ઈન્ડિયા લિમિટેડને દ્રષ્ટિએ જોવામાં આવે છે, જે ત્રણ દાયકાથી વધુ સમયથી ધંધામાં રહેલા એક જૂથની કંપની છે, પરંતુ આ આઈપીઓના ઉમેદવારનો બે વર્ષનો કોઈ ટ્રેક રેકોર્ડ નથી અને તે માત્ર થોડોક પ્રભાવ ધરાવે છે અને તેની તરફેણ કરે છે.અને તેના ફ્લોટ માટેની કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૮૦ માટે નજર દોડાવે છે.
બજારના સહભાગીઓના જણાવ્યા મુજબ એસએમઈ યાદીના અભિપ્રાય આપવા માટે ગુણવત્તાયુક્ત પાસાંને બદલે માત્ર એક્સચેન્જો જ નથી, પરંતુ લીડ મેનેજર્સે જથ્થાત્મક રમતની પસંદગી કરી છે અને એસએમઇ આઈપીઓ માટે તાજેતરના નબળા સેન્ટિમેન્ટ માટે એક ખરાબ રમત રમી છે. એસએમઈ માર્કેટ સહભાગીઓના જણાવ્યા મુજબ, એસએમઈ આઈપીઓના ભાવમાં પણ તે માટે પગલાં લેવામાં આવ્યા છે અને જીસ્ઈ આઈપીઓના ભાવો માટે ઉપલા કેપ વિશે એક પ્રશ્ન ઊભો કર્યો છે. તેમના અભિપ્રાય મુજબ, એસએમઈ આઈપીઓની કિંમત લગભગ ૧૨ થી ૧૫ ના પી / ઇ પર સામાન્ય રીતે જ મર્યાદિત હોવી જોઈએ અને ગુણવત્તા ઓફર ૨૦ પી / ઇની મર્યાદામાં હોવી જોઈએ. નિરીક્ષકોને લાગ્યું તેમ, બીએસઈએ એસએમઈ સૂચિઓ માટે એનએચઈની તુલનામાં કેટલાક નિયમો રિલેક્સ્ડ કરેલ છે. અમે ડેક્કન હેલ્થકેરનો કેસ જોયો છે જે મૂળ એનએસઇ એસએમઇ એમરેજ લિસ્ટિંગની શરૂઆત કરી હતી, છેલ્લે એસએમઇની બીએસઇ લિસ્ટિંગ માટે પસંદગી કરી હતી અને માર્ચ ૨૦૧૮ ના મહિનામાં બજારમાં પ્રવેશવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. બજારના સૂત્રોના જણાવ્યા મુજબ, કેટલીક જાહેરાતો ઓફર ડોક્યુમેન્ટ્‌સમાં આવરી લેવામાં આવી ન હતી અને તેથી છેલ્લી ઘડીએ તે પાછો ખેંચી લેવામાં આવ્યો હતો અને ડીઆરએચપી (ત્રીજી વખત) રિફિલ થઈ હતી.
તેથી બજારના સહભાગીઓ દલીલ કરી રહ્યા છે કે એસએમઇ પ્લેટફોર્મ નવા નિયમો શરૂ કરવાને બદલે એસએમઇ પ્લેટફોર્મના નિયમો અને નિયમનમાં ફેરફાર કરવામાં આવે છે, કારણ કે એસ એમ ઈ પ્લેટફોર્મની જ દિશાનિર્દેશો પર સ્ટાર્ટઅપ પ્લેટફોર્મ આઈપીઓ પ્રક્રિયાને જોડે છે. વૈકલ્પિકરૂપે, સ્ટાર્ટઅપની સીધી સૂચિ માટે ૈં્‌ઁ નું એક મિની સંસ્કરણ હોવું જોઈએ અને ઓટીસીઈઆઈ લિસ્ટેડ કંપનીઓ માટે ગેટવે ખોલવા માટે ટ્રેડિંગ પ્લેટફોર્મ મેળવવા અને આ પ્રક્રિયા માટે અનુપાલન કરવા માટે આવશ્યક અભિગમ અપનાવવો.
બીએસઇ પર એસએમઇ પ્લેટફોર્મના ચાર કંપનીઓ (૨૦૧૫ માં) ના ભૂતકાળમાં સસ્પેન્શનમાં આપણે એક બાજુ જોયું છે, બીજી બાજુ, અમારી પાસે થોસો એન્જીનિયરિંગ લિ. (૨૦૧૨) ના પ્રથમ એનએસઈ એસએમઇ ઇમર્જ આઈપીઓનો કેસ હજુ પણ જીસ્ઈ પર છે પ્લેટફોર્મ એસએમઇ પ્લેટફોર્મની યાદીમાં વધારો કરવા માટે એનએસઇએ તાજેતરમાં લિસ્ટિંગ માટે બ્રાઇટ સોલારના આઇપીઓને મંજૂરી આપી છે. આ કંપનીને રાજ્ય સરકારના સત્તાવાળાઓ દ્વારા તેમના વિક્રેતાઓની યાદીમાંથી બ્લેકલિસ્ટ કરવામાં આવી હતી.
જો જીસ્ઈ પ્લેટફોર્મ પુનઃપ્રારંભ કરવું હોય તો, એક્સચેન્જો ગુણવત્તાસભર આઇપીઓ માટે મુખ્ય ભાર મૂકે અને જથ્થાની રમતને છોડી દે. બધાં પાસાં બરાબર ગોઠવાયા પછી, તેમને નવા પ્લેટફોર્મ્સનો વિકલ્પ પસંદ કરો, જો કે શરૂઆતમાં તે ઇચ્છનીય પણ છે