આગામી દાયકામાં હોમ હેલ્થકેર સૌથી વધુ વિક્ષેપકારક વલણ હશે: નેટહેલ્થ 

આગામી દાયકામાં હોમ હેલ્થકેર સૌથી વધુ વિક્ષેપકારક વલણ હશે: નેટહેલ્થ 

ભારતમાં હોમ હેલ્થ કેર માટેનું બજાર 2020 સુધીમાં US $ 6.2 બિલિયન સુધી પહોંચવાનો અંદાજ 

અમદાવાદ, ઓગસ્ટ-2018: 2050 સુધીમાં ભારતમાં 60 થી  ની સંખ્યા 30 કરોડ કરતાં વધુ હોવાનું અપેક્ષિત છે.વધતી જતી ક્રોનિક રોગો મુખ્ય જોખમ છે. આવા સંજોગોમાં, એવી આશા રાખવામાં આવે છે કે તંદુરસ્ત ભારત તરફ ફાળો આપવા માટે હોમ હેલ્થ સર્વિસીસ ખૂબ મહત્ત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવશે.તાજેતરમાં, હોમ હેલ્થ કેર એ રીતે રૂપાંતરિત કરી છે કે જે ભારત વૃદ્ધોની કાળજી લે છે.
નેટહેલ્થ  મુજબ, આ ઝડપથી વધતી જતી ક્ષેત્ર માટે વીમા ઉપલબ્ધતા એક રમત ચેન્જર બની શકે છે.દેશમાં આરોગ્ય વીમાનું ઘૂંસપેંઠ ખૂબ ઓછું છે અને હોમ કેર હજુ પણ બાકાત છે. દર્દીને સાકલ્યવાદી સહાયતા આપવા માટે ખાસ કરીને હોસ્પિટલમાં દાખલ થવાની જરૂરિયાતો પછી સ્વાસ્થ્ય વીમો અને હોમ હેલ્થકેરની સંમતિની જરૂર છે, આ હોમ હેલ્થ કેરની વૃદ્ધિ માટેનો માર્ગ મોકળો કરશે.
નેટહેલ્થ ના સેક્રેટરી જનરલ અંજન બોસ ના જણાવ્યા મુજબ, “અભ્યાસો દર્શાવે છે કે ભારતમાં હોમ હેલ્થ કેર માટેનું બજાર 2020 સુધીમાં US $ 6.2 બિલિયન સુધી પહોંચવાનો અંદાજ છે, જે 2016 ના US $ 3.2 બિલિયનથી 18% ની સીએજીઆરમાં છે.2018 માં, તે 4.46 અબજ યુએસ ડોલર સુધી પહોંચવાની ધારણા છે.”
“હવે સરકારનું મુખ્ય ધ્યાન આયુષ્યમાન ભારત મિશન હેઠળ આરોગ્ય વીમા પર છે,તેથી, વીમા કંપનીઓ ઝડપથી વધવા અને કવરેજની તેમની અવધિ વધારવા માટે હોમ કેરને સમાવવા માટે આ તકનો ઉપયોગ કરવા માટે ઉચ્ચતમ સમય છે.વીમા કંપનીઓ તેમના પ્રોડક્ટ ઓફરિંગને અલગ પાડવા માટે અલગ અથવા ઍડ-ઑન સેવા તરીકે આપી શકે છે.”
તકનીકી અને મજબૂત ગ્રાહક માંગ હોમ હેલ્થકેર માર્કેટને ચલાવી રહી છે. આ જગ્યા હેલ્થકેર એગ્રીગેટર, ડૉકટર ડિસ્કવરી પ્લેટફોર્મ્સ અને હોમ હેલ્થકેર સર્વિસિસ ઓફર કરતી સ્ટાર્ટ-અપ્સ સાથે પથરાયેલા છે.કેટલીક કંપનીઓએ દિલ્હી, મુંબઈ, કોલકાતા, બેંગ્લોર, હૈદરાબાદ તેમજ અન્ય નાના શહેરો સહિત મુખ્ય ભારતીય શહેરોમાં હોમ હેલ્થકેર સેવાઓની સ્થાપના કરી છે.હોમકેર સેવાઓ મુખ્યત્વે એલ્ડર કેર, કેમોથેરાપી, રીહેબીલીટેશન, ફિઝિયોથેરાપી અને ડાયાલિસિસની માંગને પૂરી કરે છે.