the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

કોસમટ્ટમ ફાઈનાન્સ એનસીડી ઓફર પૃથ્થકરણ – ઑગષ્ટ ર૦૧૮

કોસમટ્ટમ ફાઈનાન્સ એનસીડી ઓફર પૃથ્થકરણ – ઑગષ્ટ ર૦૧૮

• કેએફએલ ડેટ માર્કેટ ઈસ્યુ માટે વારંવાર મુલાકાત લે છે.
• કંપની નાણાંકીય તેમજ મની ચેન્જર સેવાઓ પૂરી પાડે છે.
• આકર્ષક કૂપન રેટ્‌સ, પરંતુ ગરીબ રેટિંગ.
• નાણાકીય કામગીરી સુધરેલા વલણો દર્શાવે છે.
• ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ્‌સ માત્ર બીએસઇમાં જ લિસ્ટેડ થશે.

 

કંપની વિશેઃ

ડેટ માર્કેટમાં વારંવાર મુલાકાતી કોસમટ્ટમ ફાઈનાન્સ લિ. (કેએફએલ) ફરી એક વખત રૂ. ૧રપ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે એનસીડી લઈને મૂડીબજારમાં આવેલ છે. આ એનસીડી ગ્રીનશુ વિકલ્પ સાથે હોઈ રૂ. ૧રપ કરોડના ઓવર સબસ્ક્રીપ્શન સાથે આ ઓફર કુલ રૂ. રપ૦ કરોડની થાય છે. આ કંપની તેની રૂ. રપ૦ કરોડની મર્યાદા સાથે રૂ. ૩૦ કરોડ સુધી અસુરક્ષિત એનસીડી આપી શકે. કોસમટ્ટમ ફાઇનાન્સ કે જે મુખ્યત્વે ગોલ્ડ લોન બિઝનેસ સાથે સંકળાયેલી છે તે મની ટ્રાન્સફર સેવાઓ, વિદેશી ચલણના વિનિમય અને એર ટિકિટિંગ સેવાઓ જેવા ક્ષેત્રોમાં ધંધો કરે છે.
માર્ચ ૩૧, ૨૦૧૮, માર્ચ ૩૧, ૨૦૧૭ અને માર્ચ ૨૦૧૬ ના રોજ સમાપ્ત થતા નાણાકીય વર્ષ માટે કેએફએલના ગોલ્ડ લોન પોર્ટફોલિયોમાં ૬,૪૭,૭૭૯, ૫,૫૭,૪૭૮ અને ૪,૭૯,૫૪૦ ગોલ્ડ લોન એકાઉન્ટ છે. જે અનુક્રમે કુલ રૂ. ૨૦૫૦.૫૧ કરોડ , રૂ. ૧૭૩૦.૪૦ કરોડ અને રૂ. ૧૩૧૨.૨૪ કરોડ થાય છે અને તે તારીખો મુજબ તેના કુલ લોન્સ પોર્ટફોલિયોના ૯૧.૫૬%, ૯૦.૦૩% અને ૮૯.૧૨% છે. માર્ચ ૩૧, ૨૦૧૮, માર્ચ ૩૧, ૨૦૧૭, અને ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૬ ના રોજ પૂરા થયેલા નાણાકીય વર્ષ માટે અનુક્રમે સોનાની લોન અસ્કયામતો પર ૨૦.૯૭%, ૨૧.૧૨% અને ૨૬.૩૫% ની આવક હતી. ૩૦ મી જૂન, ૨૦૧૮ ના રોજ, કંપની પાસે કેરળ, તમિલનાડુ, કર્ણાટક, આંધ્રપ્રદેશ, દિલ્હી, મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત અને તેલંગણાની રાજ્યોમાં ફેલાયેલી ૯૨૩ શાખાઓનું નેટવર્ક છે, જેમાં કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ પુડુચેરી સાથે ૩,૨૧૪ લોકો કામ કરે છે. કોસામટ્ટમ જૂથની કામગીરી શ્રી મેથ્યુ કે. ચેરીયનની દોરવણી હેઠળ થઈ રહી છે. તેમનું મુખ્ય મથક કેરળ રાજ્યના કોટ્ટાયમ ખાતે આવેલ છે.

ઈસ્યુની વિગતો

કંપની રૂ.૧૦૦૦નો એક એવાસિક્યોર્ડ રીડિમેબલ બિન-કન્વર્ટિબલ ડિબેન્ચર્સ ઓફર કરી રહી છે. જાહેર ભરણા માટે તે ૨૩.૦૮.૧૮ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૧.૦૯.૧૮ ના રોજ અથવા તે પહેલા બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૦ એનસીડી માટે અને ત્યારબાદ ૧ એનસીડીના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. આ ઓફરમાં ૨૪ મહિના, ૩૬ મહિના, ૪૮ મહિના, ૬૦ મહિના અને ૮૪ મહિનાની મુદત અને રોકાણકારોની પસંદગીના આધારે વ્યાજની ચુકવણી પદ્ધતિ સંચિત, વાર્ષિક કે માસિક છે. કૂપન રેટ ૯.૭૫% થી ૧૦.૨૫% સુધી નો છે. જો કે કૂપન રેટ આકર્ષક છે, તેમ છતાં તેમનું નબળું ગ્રેડિંગ થોડી જોખમી છે.આ ઈસ્યુ પછી તેનો ડેટ-ઈક્વિટી રેશિયો ૬.૬૧ થી વધીને ૭.૩૬ થશે. આ ઈસ્યુ દ્વારા એકત્ર કરાયેલા ભંડોળનો ઉપયોગ આગળ ધિરાણ માટે અને સાથે હાલના લોનની તેના પરના વ્યાજ સાથેની પુનઃ ચુકવણી માટે થશે.

આર્થિક દેખાવ

દેખાવના મોરચે, તા. ૩૧ મી માર્ચ, ૨૦૧૮, તા. માર્ચ ૩૧, ૨૦૧૭ તા. ૩૧ માર્ચ , ૨૦૧૬ , તા.૩૧ માર્ચ ૨૦૧૫, અને તા. ૩૧ માર્ચ , ૨૦૧૪, ના રોજ પૂરા થયેલા નાણાકીય વર્ષ માં, કેએફએલની કુલ આવક અનુક્રમે રૂ. ૪૩૦.૬૧ કરોડ, રૂ. ૩૫૨.૨૫ કરોડ રૂ. ૩૪૫.૭૦ કરોડ, રૂ. ૨૫૭.૫૪ કરોડ અને રૂ. ૨૬૧.૮૭ કરોડ થયેલ હતી. આ નાણાંકીય વર્ષ માટે વેરા પછીનો ચોખ્ખો નફો અનુક્રમે રૂ. ૩૦.૮૨ કરોડ, રૂ. ૧૫.૬૮ કરોડ, રૂ. ૧૧.૨૩ કરોડ રૂ. ૫.૨૮ કરોડ અને રૂ. ૨૬.૪૫ કરોડ થયેલ છે. તેઓને નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૫ માં ગંભીર મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો અને તેના પછી, તેના કારોબારમાં ધીમે ધીમે વૃદ્ધિ નોંધાઇ છે. તમેની કુલ/ચોખ્ખી એનપીએ ૦.૯૮% / ૦.૫૯% (એફવાય ૧૮), ૦.૫૭% / ૦.૨૭% (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) અને ૦.૪૫% / ૦.૨૦% (નાણાકીય વર્ષ ૧૬) છે.

ઈસ્યુનું રેટીંગ

ઇન્ડિયા રેટિંગ્સ એન્ડ રિસર્ચ પ્રા. લિમિટેડ દ્વારા તેમને આઈએનડી બીબીબી રેટીંગ આપવામાં આવેલ છે. આ રેટિંગ સૂચવે છે કે આ રેટીંગ સાથેના સાધનોને નાણાકીય જવાબદારીઓની સમયસરની સેવા સંબંધિત સલામતી મધ્યમ ડિગ્રી ગણવામાં આવે છે. આવા સાધનો મધ્યમ ધિરાણ જોખમ વાળાં હોય છે.

મર્ચંટ બેન્કર્સ ટ્રેક રેકર્ડ

આ ઈસ્યુ સંપૂર્ણપણે વિવ્રો ફાઇનાન્સિયલ સર્વિસીઝ પ્રા. લિમિટેડ દ્વારા સંચાલિત છે અને વિસ્ટરા આઇટીસીએલ (ઇન્ડિયા) લિમિટેડ આ ડિબેન્ચરના ટ્રસ્ટી છે. કાર્વી કોમ્પ્યુટર્સ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ આ ઈસ્યુના રજિસ્ટ્રાર છે. ફાળવણી પછી , આ એનસીડીની બીએસઇમાં સૂચિબદ્ધ થશે. મર્ચન્ટ બેન્કરના ફ્રન્ટ પર, ર૦૦૯ થી તેમની પાસે માત્ર ૧ મુખ્યબોર્ડ અને ૧ એસએમઇ આઈપીઓનો ટ્રેક રેકોર્ડ છે અને તાજેતરના ભૂતકાળમાં મુખ્યત્વે થોડાક દેવાની ઓફર કરવામાં આવી છે, જેની વિગતો તેમની વેબસાઈટ પર આપવામાં આવી છે.

નિષ્કર્ષ

નબળા રેટીંગનો વિચાર કરતાં, જોખમ પ્રત્યે સભાન રોકાણકારો તેમના પોતાના જોખમે મધ્યમ ગાળા માટે રોકાણ કરવા વિચારી શકે. (અધર્સ)

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Investors should bear in mind that any investment in stock markets are subject to unpredictable market related risks. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Curtsy  : http://www.chittorgarh.com