the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

આહ્લાદ એન્જીનિઅર્સ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પીઓ પૃથ્થકરણ ( સબસ્ક્રાઈબ )

આહ્લાદ એન્જીનિઅર્સ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પીઓ પૃથ્થકરણ ( સબસ્ક્રાઈબ )

• આહ્લાદ તેનું ધ્યાન કલીન રૂમમાંથી બદલીને સ્ટીલના દરવાજા / બારીઓમાં ખસેડી રહ્યાં છે
• એઇએલએ “પ્રવેશ” બ્રાન્ડના દરવાજા માટે ટાટા સ્ટીલ સાથે કરાર કર્યા છે.
• ચાર વર્ષમાં ટાટા સ્ટીલને ૧૧.૭૫ લાખ દરવાજા પુરા પાડવા માટે કરાર કરેલ છે.
• હાલમાં એઇએલ દર માસે ૧૮૦૦૦ દરવાજાની ક્ષમતા પર પહોંચી ગયું છે. હવે, જે આઈપીઓની આવક સાથે ડબલ હશે
• પ્રિ – આઈપીઓ પ્લેસમેન્ટ શેર દીઠ રૂ.૧૩૪ના ભાવે થયેલ છે.

કંપની વિશેઃ

આહ્લાદ એન્જીનીયર્સ લિ. (એઇએલ) એ ફેબ્રુઆરી ૨૦૦૬ માં કલીનરૂમ ઈક્વીપમેન્ટ અને ફર્નિચરના ઉત્પાદન સાથે તેની વ્યાપારી કામગીરી શરૂ કરી હતી. આ પછી વર્ષ ૨૦૦૮ માં , તેઓએ સ્ટીલના દરવાજાનું ઉત્પાદન શરૂ કર્યું હતું, જે ઉત્પાદન હાલના સ્વચ્છરૂમ સાધનો અને ફર્નિચરના ગ્રાહકોને પુરૂં પાડતા હતા. ધીરે ધીરે કંપનીએ હેલ્થકેર, મનોરંજન અને રિયલ એસ્ટેટ વર્ટિકલ ઉત્પાદ માટેનાં ઉત્પાદનો માટે ગ્રાહક આધારનું વિસ્તરણ કરવાનું શરૂ કર્યું. આ વર્ષો દરમિયાન તેઓએ ધીમે ધીમે સ્વચ્છ રૂમ ઉત્પાદનોમાંથી સ્ટીલ દરવાજા અને બારીઓના ઉત્પાદનમાં પોતાનું ધ્યાન સ્થાનાંતરિત કરવાનું શરૂ કર્યું. હાલમાં એઇએલની ઉત્પાદન સુવિધા હૈદરાબાદના બહારના વિસ્તારમાં ૩૪,૨૧૧ ચોગાની યાર્ડના વિસ્તારમાં એક એસેમ્બલ યુનિટ અને સ્ટોક યાર્ડ ઉપરાંત ૩ ઉત્પાદન એકમોમાં ફેલાયેલ છે. છેલ્લા એક દાયકામાં તેની સુવિધાને વિસ્તારવાથી હવે તે દર મહિને ૧૧૦૦૦ દરવાજાનું ઉત્પાદન કરવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. એઇએલ અન્ય ઔદ્યોગિક ગ્રાહકોને સ્ટીલના દરવાજા / બારીઓ આપે છે.

ટાટા સ્ટીલ સાથેના કરારની વિગતો :

તેમના બિઝનેસ અને ગ્રાહક આધારને વિસ્તૃત કરવા માટે એઇએલ (છઈન્) એ ૨૨ ઓગસ્ટ, ૨૦૧૭ ના રોજ ટાટા સ્ટીલ લિમિટેડ (ટીએસએલ) સાથે માસ્ટર મેન્યુફેક્ચરિંગ એન્ડ સપ્લાય એગ્રીમેન્ટ (એમએમએસએ) માં પ્રવેશ કર્યો છે, જેમાં ટીએસએલ દ્વારા આ કંપનીના ઉત્પાદિત દરવાજા લેવાની ખાતરી અપાઈ છે અને તે પ્રક્રિયા તેમ જ લાઈન કાર્યક્ષમતા સુધારવા માટે એઇએલ સાથે કામ કરશે. જે આગળની તેજસ્વી ભાવિનો સંકેત આપતી તેની સૌથી મોટી તાકાત બની છે.
આ કરાર મુજબ, કંપની વ્યક્તિગત ગૃહ નિર્માણ અને /અથવા સ્ટીલનાં સુશોભિત બારણાં અને વુડ ફીનીશ્ડ અંદરના / બહારના દરવાજા / ટોઈલેટ માટેના દરવાજા કે જે રહેણાંકીય અને વાણિજ્યક સેકટરના મકાનો વપરાય છે, તે ઉત્પાદિત કરશે અને પુરવઠો પુરો પાડશે. અને ટાટા માટે અન્ય સંબંધિત ભાગો અને ટાટાના બ્રાન્ડ નામ હેઠળ (એટલે કે “પ્રવેશ”) પુરા પાડશે અને / અથવા જે તે સમયે ટાટા દ્વારા નિર્ધારિત કરવામાં આવે તે રીતે તે રીતે પુરાં પાડશે.
એઇએલ સમયાંતરે મળેલા ખરીદ ઑર્ડર મુજબ તેનાં ઉત્પાદન પુરાં પાડશેઅને ટાટાએ કરારની મુદત દરમિયાન લઘુત્તમ જથ્થો ૧૧.૭૫ લાખના દરવાજાના ઓર્ડર આપવા અનુમતિ આપેલ છે. આ કરાર હસ્તાક્ષરની તારીખથી ૪૮ મહિનાની પ્રારંભિક મુદત માટે માન્ય છે, અને ૧૧ મહિનાના વધારાના સમયગાળા (એક્સ્ટેન્શન પીરિયડ) માટે વિસ્તૃત કરી શકાશેે. આ પછી પરસ્પર સહમતિથી સ્વીકાર્ય શરતો અનુસાર બીજા ૪ વર્ષ (નવેસરની પીરિયડ) માટે નવો કરાર કરીને આ કરારને ફરી શરૂ કરી શકાશે.
કિંમત કરારમાં નિર્ધારિત કરવામાં આવશે, જે સુધારેલ હોઈ શકે અને છેલ્લી ઉત્પાદન પુરવણીની તારીખથી દર ૩ મહિને લેખિતમાં પરસ્પર સહમતી સધાશે. એઇએલ અને ટાટા એકબીજાની સહમતીથી ઉત્પાદનની ચોખ્ખી કીંમત ઘટાડવાના હેતુથી ખર્ચમાં ઘટાડો કરવા માટેની તક માટે નજર રાખશે અને પ્રોડક્ટની ચોખ્ખી કિંમતને ઓછામાં ઓછી ટકાવારી સાથે ઘટાડવા માટે સંયુક્ત પણે પ્રયત્ન કરશે. અમારી કંપની ટાટા સાથેનાકરારની અવધિ દરમિયાન પ્રાપ્ત થયેલા તમામ ખર્ચ સુધારાઓ માન્ય કરશે.
પ્રોડક્ટના એકમાત્ર માલિક ટાટા છે અને પેટન્ટ, તકનીકી અને નો-હાઉ દ્વારા ડેટાની માલિકી અથવા નિયંત્રિત કરેલી માહિતી સિવાય, પ્રોડક્ટને લગતી તમામ બૌદ્ધિક સંપત્તિની માલિકી ધરાવે છે અને તેનો હક્ક તેમની પાસે છે. બ્રાન્ડ નામ “પ્રવેશ” અથવા અન્ય નામો, લોગો, ગ્રાફિક્સ, માર્ક, ડિઝાઇન સહિત કોઈપણ ફોર્મમાં તમામ સામગ્રી, શોધો, કન્સેપ્ટ, ઉત્પાદ ભિન્નતા, સુધારાઓ, જાણકારીં, ટ્રેડમાર્ક્સ, કૉપિરાઇટ્‌સ, માહિતી, ડેટા, લખાણો અને અન્ય સંપત્તિ. પેટન્ટ અને / અથવા ટ્રેડમાર્ક વગેરે કે જે દાખલ કરવા, પ્રમાવીત કરવા, ડિઝાઈન વગરે માટેે એઇએલને ઉપયોગ કરવાની જરૂર પડી શકે છે. જે તે કરાર હેઠળના જવાબદારીની કામગીરીને ધ્યાનમાં રાખીને ટાટા વતી અથવા કંપની દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાશેે, અને જે તાતાની માલિકીના છે તેને તાતાને પ્રદાનકરતાં પહેલાં,અને તેમાં કોઈ સુધારો કરતાં પહેલાં તે ટાટાની સંપત્તી ગણાશે અને ટાટા એઈ એલ ને આ કરારને અસરકૃત કરવાના હેતુથી આવી મીલકતનો ઉપયોગ કરવા એક વિશિષ્ટ અધિકાર આપે છે. વધુમાં, આવી સંપત્તિ અને કોઈપણ રચનાત્મક વિચારો, માલિકીની માહિતી, શોધો વગેરે કોઈ પણ સુધારણા અથવા ફેરફાર ટાટાની એકમાત્ર સંપત્તિ હશે.
આ સમજૂતિ ભૌતિક ઉલ્લંઘનની ઘટના, પક્ષની નાદારી, એઇએલની કોઈ કામગીરીમાંં ફેરફાર, અથવા ૬ મહિનાની અગાઉથી નોટિસ આપીને કોઈ પણ પક્ષ દ્વારા સમાપ્ત કરી શકાશે.

મૂડીનો ઈતિહાસ અને ઈસ્યુનું માળખું :

ચોક્કસ લોનની પુનઃ ચુકવણી, મશીનરી અને સાધનસામગ્રીની ખરીદી, કાર્યકારી મૂડી અને સામાન્ય કોર્પસ ફંડની જરૂરિયાતો માટે અંશતઃ નાણાં એકત્રિત કરવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા રૂ. ૧૦ નો એક એવા રૂ. ૩૪૦૫૦૦૦ ઈક્વીટી શેર રૂ. ૧૪૭ થી રૂ. ૧પ૦ના ભાવે ઓફર કરીને રૂ. ૫૦.૦૫ કરોડ થી રૂ. ૫૧.૦૮ કરોડ (નીચેના અને .પરના પ્રાઈઝ બેન્ડને આધારે )એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવી રહેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૧૧.૦૯.૧૮ના રોજ ખુલશે અને તા. ૧૮.૦૯.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૦૦૦ શેર માટે અને તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર એન એસ ઈ ઈમર્જ પર લીસ્ટ થશે. આ ઈસ્યુ ભરાયા પછી તેની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૩૫ ટકા હિસ્સો આપશે.
આ ઈસ્યુના લીડ મેનેજર સેફ્રોન કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લી. છે.જયારે બીગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લી. તેના રજીસ્ટ્રાર છે.
આ કંપનીઅને ૪૦.૧ % કયુઆઈબી માટે, ૧પ ટકા એચ એન આઈ માટે અને ૩પ ટકા નાના રોકાણકારો માટે અનામત રાખેલ છે. શરુઆતમાં ભાવોભાવ શેર આપ્યા પછી આ કંપનીએ ઓક્ટોબર ર૦૦૮ થી મે ર૦૧૮ વચ્ચે રૂ. ર૦ થી ૧૩૪ ના ભાવે શેર આપેલ હતા. તેમણે શેર દીઠ રૂ. ૧૩૪ ના ભાવે પ્રિ આઈપીઓ પ્લેસમેન્ટ કરેલ છે. આ ઉપરાંત તેમણે જુલાઈ ર૦૦૮ માં એક શેર પર બે શેર અને જાન્યુઆરી ર૦૧૮ માં એક શેર પર એક શેર બોનસ આપેલ હતો.
પ્રમોટર દ્વારા શેર સંપાદનની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૧૮.૪૫ છે.
આ કંપનીની હાલની ભરપાઈ થયેલ મૂડી રૂ. ૯.૫૨ કરોડ છે જે આ ઈસ્યુ ભરાયા પછી રૂ. ૧૨.૯૨ કરોડ થશે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ કુલ આવક /ચોખ્ખો નફો રૂ.૧૧૧.૪૭ કરોડ / રૂ. ૩.૦૭ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૬), રૂ. ૧૧૮.૫૫ કરોડ / રૂ. ૩.૨૭ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) અને રૂ. ૧૨૭.૮૯ કરોડ / રૂ. ૮.૦૯ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૮) દર્શાવેલ છે. નાણાકીય વર્ષ ર૦૧૮ માં બોટમ લાઈનમાં અચાનક કૂદકો, કલીન રૂમ્સ થી દરવાજા / બારીઓના ઉત્પાદનો મોટો ધંધો કરવાને કારણે છે. કલીન રૂમ બિઝનેસ ના. વ. ર૦૧૬ માં ૭૪.૨૪ કરોડ હતો, તેથી ઘટીને ના. વ. ર૦૧૮ માં રૂ. ૩૧.૪૪ કરોડનો થયેલ છે, જયારે બારણાં અને બારીઓનો ધંધો ના. વ. ર૦૧૬ માં ૩૬.૮૩ કરોડ હતો જે વધીને ના. વ. ર૦૧૮ માં ૯૬.૩૪ કરોડ થયેલ છે. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં, તેમને સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૬.૪૫ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૬.૯૭ % દર્શાવેલ છે. તા. ૩૧.૩.૧૮ના રોજની એન એ વી રૂ. ૪૧.૫૭ના આધાનરે આ ઈસ્યુનો ભાવ ૩.૬૧ના પી/બીવીથી આવે છે અને ઈસ્યુ પછીના એન એ વી રૂ. ૭૫.૫૭ના આધારે ૧.૯૮ના પી/બીવીથી આવે છે. (આ બંને પી/બીવી ઉંચા પ્રાઈઝબેન્ડને આધારે ગણવામાં આવેલ છે.) જો આપણે ના. વ. ૧૮ ની કમાણીને લઈએ અને ફાળવણી પછીના તમામ ઈસ્યુના આધારે વહેંચીએ તો માગવામાં આવેલ ભાવ લગભગ ર૪ ના પી/ઈ રેશિયોથી આવે છે. તેમની સાથે સરખાવી શકાય તેવા કોઈ લીસ્ટેડ હરીફ નથી. સંચાલકોના જણાવ્યામુજબ, હાલમાં તેઓ દર માસે ૮૦૦૦ બારણાં સપ્લાય કરી રહેલ છે. તેઓએ તેમની ક્ષમતા ૧૮૦૦૦ બારણાં સુધી કરેલ છે એન થોડા સમયમાં આટલો સપ્લાય પણ થઈ જશે. ટાટા સ્ટીલનો ઓર્ડર પૂર્ણ કરવા માટે, આ આઈપીઓ પ્રક્રિયા દ્વાર માળેલ નાણાંથી તેઓ તેમની ક્ષમતા દર માસે ૩૬૦૦૦ બારણાં કરવા આગળ વધી રહેલ છે.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

મર્ચંટ બેંકના મોરચે, આ જુથ દ્વારા આ ત્રીજો ઈસ્યુ છે, અને તેમણે સોરીચનો આપઈપીઓ પાછો ખેંચેલ હતો. એક માત્ર લીસ્ટીંગ થયેલ છે અને તે છે કેડસે, જે લીસ્ટીંગના દિવસે ર૦% પ્રિમિયમથી ખુલેલ હતો.
નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી
છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં નાણાકીય દેખાવમાં વૃદ્ધિ અને સ્વચ્છ રૂમ (નીચા માર્જિન) થી સ્ટીલના દરવાજા અને બારીઓ (ઊંચા માર્જિન) ના કારોબારમાં ફેરફાર સાથે ટાટા સ્ટીલની સાથેનું જોડાણસારું જણાય છે. જો કે આ ઈસ્યુ પૂર્ણ ભાવનો છે, તેમ છતાં સ્ટીલ દરવાજા / વિંડોઝ સેગમેન્ટમાં પ્રથમ પ્રેરક હોવાનો લાભ મેળવશે અને આગળ વધતાં ફેન્સી આકર્ષિત કરશે. રોકાણકારો ટૂંકા ગાળા થી ટે લાંબા ગાળા માટે રોકાણ વિચારી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Investors should bear in mind that any investment in stock markets are subject to unpredictable market related risks. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Curtsy  : http://www.chittorgarh.com