the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

મનોરમા ઈન્ડ. બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પીઓ પૃથ્થકરણ (લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરો)

મનોરમા ઈન્ડ. બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પીઓ પૃથ્થકરણ (લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરો)

• સીબીઇ અને મેંગો માખણ માટે કંપનીનો વાસ્તવિક ઈજારો છે.
• ઘરેલું તેમજ ગ્લોબલ ફ્રન્ટ પર મોટો ક્લાયંટ બેઝ.
• તેણે માત્ર ટ્રેડીંગ પ્રવૃત્તિ બંધ કરી છે. ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિઓ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાનું બંધ કરેલ નથી,
• ના. વ. ર૦૧૮ની જોરદાર કામગીરીના આધારે આ ઈસ્યુ પૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે

કંપની વિશેઃ

મનોરમ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ લિ. (એમ આઈ એલ) સાલ બટર, સાલ ફેટ, સાલ ઓઈલ, સાલ સ્ટેરીન, મેંગો બટર, મેંગો ફેટ, મેંગો ઓઈલ,મેંગો સ્ટેરીન, કોકમ બટર, કોકમ ઓઈલ, મોહરાહ ફેટ, જેવા વધારે અને ખાસ ફેટસ અને ઓઈલ તેમ જ બીજી ઘણાં મુલ્યવર્ધિત ઉત્પાદોના ઉત્પાદન, પ્રોસેસીંગ સાથે સંકળાયેલ છે. હાલમાં, વાર્ષિક ધોરણે ૩,૦૦૦-૪,૦૦૦ ટન ઉત્પાદન સાથે, એમઆઈએલ, વૈશ્વિક સ્તરે સાલ ઓઈલ્સ અને સ્ટેરીનના ઉત્પાદકોમાં સ્થાન ધરાવે છે તેમ જ વૈશ્વિક ધોરણે તે સ્ટેરિનના ટોચના ૧૦ ઉત્પાદકોમાં સ્થાન ધરાવે છે. (સ્રોતઃ કેર ઇન્ડસ્ટ્રીઝનો અહેવાલ). હાલમાં આ કંપની ખાસ કરીને તેનાં ઉત્પાદનો ચોકલેટ અને કોસ્મેટિક ઉદ્યોગને પૂરાં પાડે છે. તેમનું ઉત્પાદન સ્ટેરીન, કે જે એક્ષોટિક અથવા મેંગોના બીમાંથી બને છે, તે કોકા બટર ઈક્વીલેન્ટસ (સીબીઈ) ના ઉત્પાદન માટે અગત્યનો પદાર્થ છે. જેની માંગ ચોકલેટ ઉદ્યોગમાં હોય છે. આ ઉપરાંત, આ કંપનીના ઉત્પાદન ઓલેઈનની માંગ કોસ્મેટિક ઉદ્યોગમાં હોય છે. કોસ્મેટિક ઉદ્યોગમાં વધુ કંપનીના ઉત્પાદનની માંગ છે. તેના ઉત્પાદનો પણ બિન-પામ તેલના ઘટક તરીકે કામ કરે છે કેમ કે ઘણા પશ્ચિમી દેશોમાં પામ તેલના ઉપયોગ સામે ચળવળ ચાલે છે.

તાજેતરના જાહેરનામા એફ.નં. એસટીડીએસ/એસસીએસએસએન્ડએચ/નોટિફીકેશન(૦૨) / એફએસએસએઆઈ- ૨૦૧૬ તા. મે ૧૭, ૨૦૧૭, મુજબ તા. ૧ લી જાન્યુ ૨૦૧૮ થી ભારતે ૫% સીબીઇ કે જે ઈન્ડિયન એક્ષોટીક ફેટ્‌સમાંથી બને છે તે ચોકલેટમાં વાપરવા માટે મંજૂરી આપી છે. આયાત કરેલ શેઆ સ્ટિયરિનમાંથી ઉત્પાદિત સીબીઇ માટે છૂટછાટ લાગુ નથી. એમઆઈએલ માટે આ એક મોટો સકારાત્મક વિકાસ છે કારણ કે ચોકલેટ ઉદ્યોગ ભારતમાં ઝડપથી વિકસી રહેલ છે,તે જોતાં સીબીઇ માંગ પણ ઝડપથી વધાવી જોઇએ, જે સીબીઇ દ્વારા સાલ, મેંગો, કોકમ,મહુઆ, ફુલવારા અને ધંપામાંથી બનાવીએ આપે છે. જે ભારતીય એક્ષોટિક ફેટસ હોય છે અને આ કંપની આ પદાર્થમાં પહલેથી જ ડીલીંગકરે છે અને તેઓ રાયપુર ખાતે સીબીઈ ઉત્પાદન માટે એક સંકલિત ઉત્પાદન સુવિધા સ્થાપવા દરખાસ્ત કરી રહેલ છે, ઉપર જણાવેલ નોટિફિકેશન આ કંપનીના કાર્ય દ્વારા આવકમાં વધારો કરશે જે તેના આર્થિક પરીણામોમાં દેખાશે. આ ઉપરાંત આ કંપનીએ એક પ્રતિષ્ઠિત ચોકલેટ ઉત્પાદક સાથે, ર૦૧૮ ના વર્ષથી બે વર્ષ માટે સી બી ઈ પુરું પાડવા માટે કરાર પણ કરેલ છે. આરએચપીની તારીખે આ કંપની પાસે એપ્રિલ ર૦૧૮ થી બે વર્ષ સુધી રૂ. ૭૬.૮૦ કરોડ સીબીઈ પુરા પાડવા માટેનો ઓર્ડર હાથ પર છે
આ કંપની દ્વારા રાયપુરમાં આશરે વાર્ષિક ૧૧,૨૫૦ ટન ની ખાસ ફેટસ અને સીબીઈ ના ઉત્પાદન માટે એકીકૃત ઉત્પાદન સુવિધા સ્થાપવાની પ્રક્રિયામાં છે. જે એક જ છત નીચે સમગ્ર ઉત્પાદન કરશે. આ ધંધામાં ચાર વર્ષ કરતાં પણ વધારે કાર્ય સાથે, તેમણે મોટામાં મોટા વૈશ્વિક ચોકલેટ/સીબીઈ ઉત્પાદકો જેવા કે ફેરેરો (ભારત), ફેરેરો (સિંગાપોર), મિત્સુઇ (જાપાન), યુનિગ્રા (ઇટાલી), વોલ્ટર રાઉ (જર્મની), અદેકા કોર્પોરેશન (જાપાન),આઈઓઆઈ (મલેશીયા), ફ્યુઝી ઓઇલ (સિંગાપુર), વગેરે સાથે સંંબંધો વિકસાવયા છે જેઓ આ કંપની પાસેથી નિયમિતરૂપે સાલ સ્ટેરિન અને સેટ મેળવે છે. આ ઉપરાંત આ કંપનીએ ધ બોડી શોપ ઇન્ટરનેશનલ લિમિટેડ (યુ.કે.) સાથે મેંગો બટર સપ્લાય કરવાનો કરારં પણ કર્યો છે. બોડી શોપ એ એક વૈશ્વિક અગ્રણી કોસ્મેટિક બ્રાન્ડ છે, જેમણે તેમના ઉત્પાદનો અને સપ્લાયર્સની પસંદગીના સોર્સિંગ માટે અત્યંત કડક માપદંડો સાથે સોશિયલ ઓડિટનું પાયોનિયરીંગ કર્યું છે.આ જ રીતે તેઓ બીજી અગ્રણી કોસ્મેટિક કંપનીઓ જેવી કે એલ’ઓરિયલ, હૉલસ્ટાર (યુએસએ), જેડવર્ડ ઇન્ટરનેશનલ આઈએનસી (યુએસએ), સ્ટેરિનેરી ડુબોઇસ ફિલ્સ, ફ્રાન્સ, વગેરેને ઓલેઈન અને ફેટ્‌સ પુરાં પાડે છે.સ્થાનિક ધોરણે,તેમનાં ઉત્પાદનો મોટા ભાગે મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત વગેરેમાં પુરાં પાડવામાં આવે છે, અને આંતરરાષ્ટ્રીય ધોરણે જાપાન, ઈટાલી, મલેશિયા, ઈન્ડોનેશિયા, સીંગાપોર, નેધરલેન્ડસ, જર્મની, સ્વીડન, ડેનમાર્ક અને યુકેમાં પુરાં પાડવામાં આવે છે.

મૂડીનો ઈતિહાસ અને ઈસ્યુનું માળખું :

સીબીઈ/સ્પેશિયાલીટી ફેટસ અને ટેઈલરમેડ ઉત્પાદનો માટે છત્તીસગઢ, રાયપુર નજીક બીરકોઈ ખાતે એક સંકલિત ગ્રીનફીલ્ડ પ્રોજેક્ટ સ્થાપવા માટે, અને સામાન્ય કોર્પસ ફંડ ની જરૂરિયાત માટે અંશતઃ ફંડ મેળવવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૩૪૦૪૪૦૦ ઈક્વીટી શેર, બુક બિલ્ડીંગ પ્રોસે સદ્વારા શેર દીઠ રૂ. ૧૮૧ થી રૂ. ૧૮૮ ના ભાવે ઓફર કરીને રૂ. ૬૧.૬૨ કરોડ થી રૂ. ૬૪.૦૦ કરોડ (નીચેના અને ઉપરના પ્રાઈજ બેન્ડના આધારે ) એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવી રહેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૨૧.૦૯.૧૮ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨પ.૦૯.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૬૦૦ શેર માટે અને તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બીએસઈ એસ એમ ઈ પર લીસ્ટ થશે. આ ઈસ્યુ ભરાયા પછી તેની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૩૦.૫૯ ટકા હિસ્સો આપશે.

આ ઈસ્યુના લીડ મેનેજર પેન્થોમેથ કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લી. છે. જયારે લીન્ક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા પ્રા. લી. તેના રજીસ્ટ્રાર છે.
શરુઆતમાં ભાવો ભાવ શેર આપ્યા પછી તેમણે માર્ચ ર૦૦૮ થી એપ્રિલ ર૦૧૮ માં રૂ. પ૦ થી ૧૯૮.૭૧ ના ભાવે શેર આપેલ હતા. આ ઉપરાંત તેમણે માર્ચ ર૦૧૧માં ર શેર પર ૧ શેર અને જાન્યુઆરી ર૦૧૮ માં બે શેર પર પાંચ શેર બોનસ આપેલ હતા. સિફર – ફ્લેક્સસ કેપિટલ એડવાઇઝર્સ પ્રાઇવેટ લિમિટેડએ આ કંપનીમાં એપ્રિલ ૨૦૧૮ માં ૧૭૩૭૭૯ શેર (હાલની ઇક્વિટી મૂડીનું ૨.૨૫%) ખરીદવા માટે પ્રતિ શેર રૂ.૧૯૮.૭૧ રોકાણ કરેલ હતું.
પ્રમોટર દ્વારા શેર સંપાદનની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૧૪.૮૧ છે.આ ઈસ્યુ પછી આ કંપનીની હાલની ભરપાઈ થયેલ મૂડી જે રૂ. ૭.૭૨ કરોડ છે તે વધીને રૂ. ૧૧.૧૨ કરોડ થશે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ કુલ આવક /ચોખ્ખો નફો ૧૩૩.૪૪ કરોડ / રૂ. ૦.૯૪ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ , રૂ. ૧૩૧.૬૯ કરોડ / રૂ. ૧.૦૮ કરોડ (એફવાય ૧૬), રૂ. ૧૪૬.૩૮ કરોડ / રૂ. ૧.૩૮ કરોડ (નાણાકીય વર્ષ ૧૭) અને રૂ. ૨૨૧.૮૯ કરોડ / રૂ. ૧૦.૩૬ કરોડ(નાણાકીય વર્ષ ૧૮) દર્શાવેલ છે. ટોપ અને બોટમ લાઈનમાં અચાનક કૂદકો આશ્ચર્યજનક છે. સંચાલકોના જણાવ્યા મુજબ, આ વર્ષ દરમ્યાન વધારે વેપારી પ્રવૃત્તિ હાથ ધરવાને કારણે આમ બનેલ છે. પણ વધારે નફો તો ઉત્પાદન દ્વારા થયેલ હતો. હાલમાં તેઓ માત્ર ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિ પર તેમનું ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહેલ છે અને વેપારની પ્રવૃત્તિ બંધ કરી દીધેલ છે. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેમણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૭.૭૨ અને સરેરાશ આરઓએનડબલ્યુ ૨૫.૫૨% દર્શાવેલ છે. (ના. વ. ર૦૧૮ ના સુપર રિઝલ્ટ સાથે) તા. ૩૧.૩.૧૮ના રોજની એન એ વી રૂ.૩૨.૭૫ ના આધારે આ ઈસ્યુનો ભાવ ૫.૭૪ ના પી/બીવીથી આવે છે. જો આપણે ના. વ. ૧૮ ની કમાણીને ધ્યાને લઈએ અને ઈસ્યુ પછીના તમામ શેરને આધારે વહેંચીએ તો માગવામાં આવેલ ભાવ લગભગ ૨૦ ના પી/ઈ રેશિયોથી આવે છે, જે તેને પૂર્ણ ભાવનો ઈસ્યુ બનાવે છે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ્‌સ મુજબ, તેની તુલના કરવા માટે કોઈ લિસ્ટેડ પીઅર્સ નથી. એમઆઇએલ ધંધામાં વાસ્તવિક એકાધિકાર ભોગવે છે. બ્લૂમબર્ગના સ્રોત મુજબ વૈશ્વિક ધોરણે માત્ર ત્રણ કંપનીઓ સમાન વ્યવસાયમાં છે જેમ કે ફુજી ઓઇલ, એએકે ડેનમાર્ક અને લોડર્સ ક્રોક્લાન, જે હાલમાં આંતરરાષ્ટ્રીય બજારોમાં લગભગ ૨૧, ૩૦ અને ૨૩ પી / ઇ ગુણાંકના વેપાર કરે છે.આ બધી કંપનીઓ આ કંપની સાથે ચૂસ્ત રીતે સરખાવી શકાય તેમ નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

મર્ચન્ટ બેન્કરના મોરચે, છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં તેમના જૂથ દ્વારા આ તેમની ૮૧ મી કામગીરી છે. છેલ્લા ૧૦ લીસ્ટીંગમાં લીસ્ટીંગના દિવસે ૧ શેર ભાવોભાવ ખુલેલ, અને બાકીના ૦.૫ થી ૮ ટકા પ્રિમિયમથી ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી

આ ઈસ્યુ પુર્ણ ભાવનો હવાથી, તેના વિકાસનું આયોજન અને વાસ્તવિક ઈજારાની સ્થીતિને ધ્યાનમાં લેતાં, રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરી શકે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Investors should bear in mind that any investment in stock markets are subject to unpredictable market related risks. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtcy : www.chittorgarh.com