the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

સીપીએસઈ એફએફઓ ૩ ઓફર સમીક્ષા

સીપીએસઈ એફએફઓ ૩ ઓફર સમીક્ષા

• માર્ચ ૨૦૧૪ થી આ સીપીએસઈ ઇટીએફનું ચોથું ટ્રેન્ચ છે.
• સીપીએસઈ ઇટીએફમાં ૧૧ પીએસયુ (જેમાં મહારાષ્ટ્ર, નવરત્ન, મિનિરત્ન અને સેક્ટર નેતાઓ સામેલ છે.
• અગાઉના સીપીએસઈ ઇટીએફ હાલમાં રૂ. ૨૫ ની આસપાસ વેચાય છે અને પ્રારંભથી ૮% વધુ વળતર આપે છે.
• સીપીએસઈ ઇટીએફ એફએફઓ ૩ તમામ વર્ગોમાં ૪.૫% ની અપફ્રન્ટ ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કરે છે.
• સીપીએસઈ ઇટીએફએ પ્રારંભથી ૮.૫૫% વળતર આપ્યું છે (૦૯.૧૧.૨૦૧૮ મુજબ)

મ્યુચ્યુઅલ ફંડ વિશે

રિલાયન્સ નિપ્પોન લાઇફ એસેસ મેનેજમેન્ટ લિ. જે રિલાયન્સ મ્યુચ્યુઅલ ફંડ (આરએમએફ) ની સંપત્તિનું સંચાલન કરે છે, તેની પાસે સીપીએસઈ ઇટીએફના વ્યવસ્થાપનનો આદેશ છે અને માર્ચ ૨૦૧૪ માં તેણે પ્રથમ ફંડ ઓફર (એનએફઓ) સાથે સીપીએસઈ ઇટીએફનક ત્રણ ટ્રેન્ચ લાવ્યા છે અને ત્યારબાદ જાન્યુઆરી ૨૦૧૭ અને માર્ચ ૨૦૧૭ માં બે અનુગામી ફંડ ઓફર્સ ( એફએફઓ) ની સફળતા પછી હવે સીપીએસઈ ઇટીએફ એફએફઓ ૩ સાથે ફરી આવે છે. આ ઈસ્યુ તા. ૨૭ નવેમ્બર ૨૦૧૮ ના રોજ એન્કર ઇન્વેસ્ટર્સ માટે ખુલશે જયારે અન્ય કેટેગરીના રોકાણકારો માટે તા. ૨૮ નવેમ્બર, ૨૦૧૮ થી ૩૦ નવેમ્બર, ૨૦૧૮ સુધી ખુલ્લો રહેશે.

સીપીએસઈ ઇટીએફ યોજના અને તેના ટ્રેક રેકોડ્‌ર્સઃ

સીપીએસઈઈ ઇટીએફ એક ગૌણ રોકાણ ભંડોળ છે જેનો એક્સચેન્જ સેન્ટ્રલ પબ્લિક સેક્ટર એંટરપ્રાઇઝિસ (સીપીએસઈ) માં એક્સ્ચેન્જ ટ્રેડેડ ફંડ્‌સ (ઇટીએફ) મારફત હિસ્સાની વહેંચણીના નિર્ણય સાથે ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ પ્રોગ્રામમાં સરકારને મદદ કરવા માટે બનાવવામાં આવ્યો હતો. ફંડ નિફ્ટી સીપીએસઈ ઈન્ડેક્સ શેરોમાં રોકાણ કરે છે – જેમાં સમાન ધોરણે તેનો ઈન્ડેક્ષ પર પ્રભાવ મુજબ, સ્થાપિત ટ્રેક રેકોર્ડ, સરકારી હોલ્ડિંગ, માર્કેટ કેપિટલાઈઝેશન, ડિવિડન્ડ ઇતિહાસ, ક્ષેત્ર રજૂઆત વગેરેના આધારે પસંદગી કરવામાં આવેલી અગિયાર પીએસયુ કંપનીઓ (મહારાષ્ટ્ર, નવરત્ન, મિનિરત્ન, સેક્ટર અગ્રણીઓ) નો સમાવેશ થાય છે.
સીપીએસઈ ઇટીએફ એનએફઓ, એફએફઓ અને એફએફઓ ૨ ને ભારે પ્રતિસાદ મળ્યો હતો કારણ કે તેણે અનુક્રમે રૂ. ૪,૩૬૩ કરોડ, રૂ .૧૩,૭૦૫ કરોડ અને રૂ .૧૦,૦૮૩ કરોડ એકત્રિત કરેલ હતા, જેમાંથી રૂ. ૩,૦૦૦, રૂ. ૬૦૦૦ કરોડ અને રૂ. ૨,૫૦૦ કરોડના ઈસ્યુના મર્યાદિત કદના કારણે રોકાણકારોને અનુક્રમે રૂ .૧,૩૬૩ કરોડ, રૂ. ૭,૭૦૫ અને રૂ. ૭,૫૮૩ કરોડ પાછા આપવામાં આવેલ હતા. આ વખતે સીપીએસઈ ઇટીએફ એફએફઓ ૩ માટે મૂળ મર્યાદા રૂ. ૮૦૦૦ કરોડ અને ફંડને મૂળ કદના ૭૫% સુધીનું ઓવરસબ્સ્ક્રાઇશન રાખવા માટે પરવાનગી છે એટલે કે રૂ. ૬૦૦૦ કરોડ આમ એકંદર ફંડ રૂ.૧૪૦૦૦ કરોડઓફર કરે છે. આ બધા ઇટીએફ બીએસઈ અને એનએસઈ પર લિસ્ટેડ છે.

આ સમયે, સીપીએસઇઇ ઇટીએફ એફએફઓ ૩ ની ઓફરમાં ઉત્પાદન મિશ્રણ બદલાઈ ગયું છે અને તે પાવર સેક્ટરને પણ આવરી લે છે. જ્યારે કંટેનર કોર્પ, એન્જિનિયર્સ ઇન્ડિયા અને ગેઇલ એનટીપીસી, એસજેવીએન, એનબીસીસી અને એનએલસી ઇન્ડિયા બહાર છે.
સીપીએસઈ ઇટીએફમાં આગળનું ભંડોળ ઑફર એ સરકારના મોટા ડિસઇન્વેસ્ટમેન્ટ પ્રોગ્રામનો એક ભાગ છે જેની જાહેરાત નાણા મંત્રાલય દ્વારા કરવામાં આવી હતી. આરએમએફના જણાવ્યા મુજબ આ ઈસ્યુના સમયથી રોકાણકારોને સીપીએસએસઇ ઇટીએફ જેવી વૈવિધ્યસભર બાસ્કેટમાં તેમના રોકાણમાંથી ફાયદો થશે, જેમાં વિશિષ્ટ પીએસયુની સૂચિ શામેલ છે જે તેમના સંબંધિત ક્ષેત્રોમાં નેતાઓ છે.

ઇન્વેસ્ટર્સ માટે વિશેષ અંતર્ગત ઇન્સિવેટિવઃ

“એફએફઓ ૩ રેફરન્સ માર્કેટ પ્રાઈસ” પર ૪.૫% ની અપફ્રન્ટ એફએફઓ ૩ ડિસ્કાઉન્ટ અને નિફ્ટી સીપીએસઈ ઇન્ડેક્સના અંતર્ગત ડિવિડન્ડ ઉપજ આશરે ૫.૨૫% છે. (સોર્સ એનએસઈ ડેટા : ૩૧ ઓક્ટોબર, ૨૦૧૮ ના રોજ ) કુલ ડિસ્કાઉન્ટ આશરે ૯% ની આસપાસ લાવે છે અને આમ આ ઓફર વાસ્તવિક રોકાણકારને મૈત્રીપૂર્ણ રોકાણની તક આપે છે.

અન્ય વિગતોઃ

સીપીએસઈ એફએફઓ ૩ (એટલે કે ટ્રેન્ચ ૪)માં એફઆઈઆઈ, નિવૃત્તિ ટ્રસ્ટ, એચ.એન.આઈ. અને છૂટક રોકાણકારોને સબ્સ્ક્રિપ્શન માટે ઓફર કરવામાં આવે છે.

સીપીએસએસ એફએફઓ ૩ માટે ડીપીએમએ આઇસીઆઇસીઆઈ સિક્યુરિટીઝ લિ. ને સલાહકાર તરીકે નિયુક્ત કર્યા છે.

સીપીએસઈ એફએફઓ ઈં માટે લઘુતમ એપ્લિકેશન રકમ રૂ. ૫૦૦૦ અને તે પછી રૂ. ૧ છે. તે પછી, ત્યારબાદ રીટેલ કેટેગરી માટે રૂ. ૨૦૦૦૦૧ અને તે પછી રૂ.૧ છે. એન્કર ઇન્વેસ્ટર્સ માટેએચ.એન.આઈ. / ક્યુઆઈબી અને રૂ. ૧૦ કરોડ અને તે પછી રૂ. ૧ છે.
એફએફઓ ૩ રેફરન્સ માર્કેટ પ્રાઈસ એનએસઈ પર ઇશ્યૂ સમયગાળા દરમિયાન સંપૂર્ણ દિવસના વેઇટ્‌ડ એવરેજ ભાવના આધારે નક્કી કરવામાં આવશે. અગાઉના સીપીએસઈ ઇટીએફ હાલમાં રૂ. ૨૫ ની આસપાસ વેચાય છે અને અને ફંડની સ્થાપના પછીથી ૮.૫૫% વળતર આપ્યું છે (તા.૦૯.૧૧.૨૦૧૮ મુજબ)

નિષ્કર્ષ

મધ્યમથી લાંબા ગાળા માટે સલામત રોકાણની શોધ કરનારા રોકાણકારો સીપીએસઇ ઇટીએફ એફએફઓ ૩ માં રોકાણને ધ્યાનમાં લઈ શકે છે કારણ કે આ ઓફરમાં લગભગ ૯% (૪.૫% અપફ્રન્ટ ડિસ્કાઉન્ટ અને ડિવિડન્ડ ટ્રેક રેકોડ્‌ર્સ સહિત) નું અંતર્ગત વળતર છે. (સબ્સ્ક્રાઇબ)..

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Investors should bear in mind that any investment in stock markets are subject to unpredictable market related risks. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Curtsy  : http://www.chittorgarh.com