the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

કેપીઆઈ ગ્લોબલ ઈન્ફ્રા બીએસઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

કેપીઆઈ ગ્લોબલ ઈન્ફ્રા બીએસઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરો)

 

• પ્રથમ આઈ પી ઓ ના મુખ્ય બોર્ડમાં સ્થાનાંતરણ પછી કેપી જૂથ બીજા એસએમઇ આઈપીઓ સાથે બહાર આવી રહ્યું છે.
• કેપીઆઈજીમાં કામગીરીના બે વર્ટિકલ છે, એટલે કે આઇપીપી અને સીપીપી.
• ઓ કંપની ત્રીજા પક્ષના પીપીએ પાસેથી યુનિટ દીઠ રૂ૬.૫૮ ચાર્જ લઈ શકે છે.
• દરખાસ્તિત ૨૫ એમડબ્લ્યુ પ્રોજેક્ટ જુલાઈ ૨૦૧૯ સુધીમાં સંપૂર્ણ રૂપે સ્ટ્રીમ પર રહેશે.

કંપની વિશેઃ

કેપીઆઈ ગ્લોબલ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર લિ. (કેપીઆઈજી) કેપી ગ્રૂપની કંપની છે, જે તેના “સોલારિઝમ” ઉદ્યાનમાં સોલાર પાવર જનરેશન વર્ટિકલ્સ સાથે સંકળાયેલી છે.ફેબ્રુઆરી ૨૦૧૬ માં કેપ એનર્જી જૂથની પ્રથમ કંપની, એસએમઈ આઈપીઓ સાથે આવી હતી, તે ઑક્ટોબર ૨૦૧૮ માં મુખ્ય બોર્ડમાં સ્થાનાંતરિત થઈ ગઈ છે અને આ સમયગાળા દરમિયાન બે બોનસ ઇશ્યૂ સાથે રોકાણકારોને ઉદારતાથી વળતર મળેલ છે. કેપીઆઈજી બે વર્ટિકલ્સ હેઠળ કામ કરે છે જેમ કે આઇપીપી (સ્વતંત્ર પાવર ઉત્પાદક) અને સીપીપી (કેપ્ટિવ પાવર ઉત્પાદક). તે માલિકીની જમીન તેમજ સૌર પ્રોજેક્ટ્‌સના એએમસીના ભાડાપટ્ટામાંથી પણ આવક ઉત્પન્ન કરે છે. આઈ પી પી વર્ટિકલ હેઠળ તે પ્રોજેક્ટ ધરાવે છે અને થર્ડ પાર્ટી પીપીએ સાથે પાવર સપ્લાય ચાર્જમાંથી આવક ઉત્પન્ન કરે છે. સી.પી.પી. હેઠળ હોવા છતાં તે પાવર પ્લાન્ટ એકમોને કેપ્ટિવ ગ્રાહકોને વેચવાથી આવક અને જમીન અને એએમસી કરાર માટે ભાડાપટ્ટો બનાવે છે.
તેની પાસે સોલારિઝમ પાર્ક, ભરૂચ ખાતે તેના સૌર પાવર પ્રોજેક્ટ માટે ૨૦૮.૪૨ એકર જમીન છે. તેની કામગીરી માટે ૧૫ એમડબ્લ્યુના યુનિટ ૧ (૫૭.૮૧ એકર) સાથે તે મફતલાલ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ, મેઘમની ઓર્ગેનિક્સ, બેસ્ટ પેપર મિલ્સ જેવી કંપનીઓ સાથે પીપીએમાં પ્રવેશી છે. ૧૫ મેગાવોટના પ્રથમ એકમથી સાબિત ટ્રેક રેકોર્ડ સ્થાપિત કર્યા પછી, હવે તે ૨૫ મેગાવોટની ક્ષમતાઓ સાથેના બીજા એકમ માટે જઈ રહેલ છે. સૂચિત ૨૫ એમડબલ્યુ યુનિટ ૨ (૯૬.૮૭ એકર) માટેનો મૂડી ખર્ચ (કેપેક્ષ) રૂ. ૧૩૨.૦૪ કરોડ છે, જે માટે તેમને પીએફસીથી પાસેથી રૂ. ૮૬ કરોડ ટર્મ લોન અને બાકીનું રોકાણ આંતરિક ભંડોળ અને આઇપીઓની આવકથી પાર પાડવા માટે આયોજન કરેલ છે. . કંપનીએ લાર્સન એન્ડ ટુબ્રો, યુ.પી.એલ. લિ. જેવા કોર્પોરેટ સાથે ૧૫ વર્ષ સુધી પીપીએ જોડાણ કર્યું છે. એકમ ર માટે તે ડિસ્કમ લેવીના ૭% ડિસ્કાઉન્ટ પર પીપીએમાં દાખલ થયો છે. (હાલમાં આ એકમ રૂ. ૬.૫૮ છે) ..

ઈસ્યુની વિગતો / મૂડીનો ઈતિહાસ

તેના આગળ વધી રહેલ રપ વૉટ સોલાર પાવર પ્રોજેક્ટ અને સામાન્ય કોર્પસ ફન્ડ માટે અંશતઃ નાણાં એકત્રિત કરવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૪૯૯૨૦૦૦ ઈકવીટી શેર, રૂ.૮૦ના મુકરર ભાવે ઓફર કરીને રૂ. ૩૯.૯૪ કરોડ એકત્રીત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૦૮.૦૧.૨૦૧૯ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૧૧.૦૧.૨૦૧૮ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૬૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર લીસ્ટ થશે. આ ઈસ્યુ તેમની ભરપાઈ થયેલમૂડીના ૨૭.૬૩ ટકા હિસ્સો આપશે.
આ ઈસ્યુના લીડ મેનેજર વિવરો ફાઈનાન્સિઅલ સર્વિસીસ પ્રા. લી છે,જયારે બીગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લી. તેમના રજીસ્ટ્રાર છે. આ ઈસ્યુ પછી પ્રમોટર હોલ્ડીંગ ૬૦.૯% થશે.
શરૂઆતમાં ભાવોભાવ શેર આપ્યા પછી, તેમણે બીજા ઈક્વીટી જાન્યુઆરી ર૦૧૮ થી માર્ચ ર૦૧૮માં શેર દીઠ રૂ. ૪૦ થી રૂ. ૧૪૦ ની રેન્જમાં આપેલ હતા, અને સપ્ટેમ્બર ર૦૧૮ માં શેર દીઠ રૂ. ૭૦ ના ભાવે આપેલ હતા. આ ઉપરાંત તેમણે માર્ચ ર૦૧૮ માં ૧ શેર માટે ૧ શેર બોનસ આપેલ હતો. પ્રમોટરો દ્વારા સંપાદિત શેરની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૧૪.૮૫ છે. આ કંપનીની હાલની ભરપાઈ થયેલ મૂડી જે રૂ. ૧૩.૦૮ કરોડ છે તે આ ઈસ્યુ પછી રૂ. ૧૮.૦૭ કરોડ થશે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવની વાત કરીએ તો, છેલ્લા ચાર વર્ષમાં આ કંપનીએ નોંધાવેલ ટર્નઓવર/ચોખ્ખો નફો અનુક્રમે રૂ. ૨૭.૫૧ કરોડ / રૂ. ૭.૬૮ કરોડ (એફવાય ૧૬), રૂ. ૨૬.૦૩ કરોડ / રૂ. ૮.૧૨ કરોડ (એફવાય ૧૭) અને રૂ. ૩૧.૫૮ કરોડ / રૂ. ૧૧.૪૧ કરોડ (એફવાય ૧૮) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ૧૯ ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં તેણે રૂ. ૧૮.૨૧ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૩.૮૭ કરોડ નફો કરેલ છે. આ રીતે જોઈએ તો ચોખ્ખી ગણતરી મુજબ પૂર્વાર્ધ ઘણો નીચો છે.અવમૂલ્યનની સીધી રેખા પદ્ધતિને લીધે, મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા મુજબ તેમાં વિવિધ તફાવતો કર જોગવાઈઓના કારણે છે, પૂર્વર્ધમાં સૂર્યપ્રકાશના નીચલા કિરણોત્સર્ગને લીધે આડઅસર થાય છે. તે ઉત્તરાર્ધમાં મહત્તમ રેડિયેશન મેળવે છે અને આમ આ સમયગાળામાં મુખ્ય નફો આવે છે. તેનો સોલરિઝમ પાર્ક ઠંડી વાતાવરણ ધરાવતી ઉચ્ચ રેડિયેશન સ્થાન પર આવેલું છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેમણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૮.૬૯ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૨૮.૦૫% દર્શાવેલ છે.
તા. ૩૦.૬.૧૮ના એનએ વી રૂ. ૪૭.૦૨ના આધારે આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧.૭૦ના પી/બીવીથી આવે છે અને ઈસ્યુની ફાળવણી પછીની એન એ વી રૂ. ૫૬.૧૪ના આધારે ૧.૪૩ ના પી/બીવી થી આવે છે,જયારે નાણાકીય વર્ષ ૧૮ ની કામગીરીના આધારે માગવામાં આવેલ ભાવ ૧ર.૭ના પી/ઈ રેશિયો આસપાસ આવે છે.
જો આપણે તેની છેલ્લી કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને આ ઈસ્યુના પછીના તમામ શેરના આધારે વહેંચીએ તો પણ માગવામાં આવેલ ભાવ ૧૮.૭ ના પી/ઈ રેશિયોની આસપાસ આવે છે,સંચાલકોને વિશ્વાસ છે કે છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષના પુરવાર થયેલ ટ્રેક રેકર્ડ મુજબ તેઓ વિકાસની ગતિ જાળવી શકશે.
લીસ્ટેડ પીઅર્સ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, તેમની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

મર્ચંટ બેન્કરનો ટ્રેક રેકર્ડ

ભૂતકાળમાં વિવ્રો૧ મુખ્ય બોર્ડ અને ૧ એસએમઇ આઈપીઓ લાવ્યા હતા જે યાદીના દિવસે ૨૦% થી ૫૯.૬% સુધીના પ્રીમિયમથી ખુલેલ હતો.

નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી

કેપ એનર્જીના જૂથની પ્રથમ કંપની મુખ્ય બોર્ડમાં સ્થાનાંતરિત થઈ અને રોકાણકારોને ઉદારતાથી વળતર મળ્યું. આ કંપનીમાં ધંધાનું મોડેલ અલગ છે અને તેઓ આઇપીપી અને સીપીપી વર્ટિકલ્સ સાથે સોલર પાવર પેઢીમાં વિશિષ્ટ ખેલાડી છે. ત્રીજા પક્ષના પીપીએ હોવા છતાં, તેને યુનિટ ૨ માટે પીએફસી દ્વારા ભંડોળ પૂરું પાડવામાં આવ્યું છે અને આ સંભવિત રૂપે પહેલીવાર થઈ રહ્યું છે (જેમ કે મેનેજમેંટ દ્વારા દાવો કરેલ). જુલાઈ ૨૦૧૯ સુધીમાં વર્તમાન પ્રોજેક્ટની શરૂઆત સાથે મેનેજમેન્ટ તેના વિકાસની પેટર્નને જાળવી રાખવાનો વિશ્વાસ ધરાવે છે. આ પાસાંને ધ્યાનમાં રાખીને, રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે રોકાણ વિચારી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).
About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

courtcy : www.chittorgarh.com