the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

ક્રાંતિ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ બીએસઈ એસએમઈ આઈપીઓ સમિક્ષા (લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરો)

ક્રાંતિ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ બીએસઈ એસએમઈ આઈપીઓ સમિક્ષા (લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરો)

• કેઆઈએલ એ ઓટો / ટ્રેક્ટર / એચસીવી / એલસીવી / બાંધકામ મશીનો વગેરે માટે પ્રાયોગિક મશીનના ઘટકોના ઉત્પાદન અને પુરવઠા સાથે સંકળાયેલ છે.
• નાણાકીય વર્ષ ૧૬ અને ૧૭ ની નિર્બળતા પછી, તેણે તેના વ્યવસાય ચક્રના જોખમને અટકાવવા માટે તેના ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોને વિસ્તૃત કર્યો
• સારી ઓર્ડર બુક સાથે સ્લીવમાં વિષેશ ઉત્પાદન વિકાસ.
• કેઆઈએલ ઓટો, ઇન્ફ્રા, એગ્રો ઇક્વિપમેન્ટ સેગમેન્ટમાં સારા એવા ગ્રાહકવૃંદને સેવા આપે છે.

કંપની વિશેઃ

ક્રાંતિ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ લિ. (કેઆઇએલ) ચોકસાઇવાળા મશીનના ઘટકોના ઉત્પાદન અને પુરવઠાના વ્યવસાય સાથેં સંકળાયેલી છે. બે દાયકાથી વધુના ઓપરેટિંગ ઇતિહાસ સાથે, કેઆઇએલ મુખ્યત્વે ઓટોમોટિવ ઘટક અને નોન-ઓટોમોટિવ (ઑફ-હાઇવે) ઘટકોની શ્રેણી માટે જાણીતી છે. તે ૧૦૦ એમએમ થી ૧૨૦૦ એમએમ કદના વિવિધ ઓટોમોટિવ ઘટકોનું ઉત્પાદન કરે છે. કંપની પેસેન્જર કાર, ઇલેક્ટ્રિક કાર, ટુ વ્હીલર્સ, ટ્રેક્ટર, બાંધકામ મશીનો, રેલવે, લાઇટ વાહનો, ઑફ-હાઇવે, હેવી ટ્રક વગેરે જેવા વિવિધ ઉદ્યોગોના ઉત્પાદકો ર્(ંઈસ્) માટે કસ્ટમાઇઝ્‌ડ ઉત્પાદોનું ઉત્પાદન કરે છે.
વર્ષોથી તે તેના ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોને વૈવિધ્યીકૃત કરેલ છે અને હાલમાં બાંધકામ, ઓટોમોબાઇલ, વાણિજ્યિક વાહન, ન્યૂમૅટિક ટુલ્સ, પવન ચક્કી, તબીબી ઉદ્યોગ વગેરે માટેના ઘટકો વિકસાવી તે વિવિધ ક્ષેત્રોને પૂરાં પાડે છે. કે આઈ એલ પાસે વૈવિધ્યસભર ક્લાયંટ બેઝ છે અને તે વૈવિધ્યપૂર્ણ ઉત્પાદનોનીઓફર ચાલુ રાખવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે. જેનાથી વ્યક્તિગત ભૌગોલિક તેમ જ ઉદ્યોગ સ્થાનોના સંપર્કમાં ઘટાડો થાય છે. તેના ગ્રાહકોમાં ગ્રાઝિયાનો ટ્રાન્સમિશન ઇન્ડિયા પ્રા. લિમિટેડ, જ્હોન ડીરે ઇન્ડિયા પ્રા. લિ., સીએનએચ ઇન્ડસ્ટ્રીયલ (ઇન્ડિયા) પ્રાઇવેટ લિમિટેડ અગાઉ જાણીતા (ન્યૂ હોલેન્ડ ફિયાટ (આઈ) પ્રા. લિ.), કૅરારો ભારત ઇન્ડિયા. લિમિટેડ, જય હિન્દ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ, એન્ડ્યોરન્સ ટેક્નોલોજિસ લિમિટેડ, નેઓસિમ ઇન્ડસ્ટ્રી લિમિટેડ (સનાસવાડી) અને મેલ્ટવેલ સ્ક્રૅપ ટ્રેડર્સ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. હાલમાં હાલમાં આ કંપની સરેરાશ ૪૫થી વધારે ચાલી રહેલ ઘટકો ધરાવે છે, જેમાં ૨૦ જેટલા અપ્રચલિત અને સમાન જથ્થામાં વિકાસ થાય છે.

ઈસ્યુની વિગતો / મૂડીનો ઈતિહાસ

કાર્યકારી મૂડી અને સામાન્ય કોર્પસ ફન્ડ માટે અંશતઃ નાણાં એકત્રિત કરવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૨૩૧૯૦૦૦ ઈકવીટી શેર, રૂ.૩૭ના મુકરર ભાવે ઓફર કરીને રૂ. ૮.૫૮ કરોડ એકત્રીત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. આ ઈસ્યુમાં ૧૭૫૨૦૦૦ શેર નવા છે જયારે ૫૬૭૦૦૦ શેર વેચાણ માટેની ઓફરના છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૧૪.૦૨.૧૯ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૦.૦૨.૧૯ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર લીસ્ટ થશે. આ ઈસ્યુ તેમની ભરપાઈ થયેલમૂડીના ટટ% હિસ્સો આપશે.
આ ઈસ્યુના લીડ મેનેજર ફાસ્ટ ટ્રેક ફીનસેક પ્રા. લી છે,જયારે લીંક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા પ્રા. લી. આ ઈસ્યુના રજીસ્ટ્રાર છે.
શરૂઆતમાં ભાવોભવ શેર આપ્યા પછી, તેમણે માર્ચ ર૦૧પ માં (રૂ. ૧૦ ની મૂળ કિંમત ધરાવતા શેર) રૂ. ૩૦ ના ભાવે આપેલ હતા. આ ઉપરાંત તેઓએ તા. ૩૦.૯.૨૦૦૮ના રોજ એક શેર પર એક શેર, તા.૧૧.૩.૨૦૧૧ ના રોજ ૧ શેર પર ૧ શેર, અને તા. ૬.૯.૧૫ ના રોજ ર શેર પર ૧ શેર બોનસ આપેલ છે. પ્રમોટરો દ્વારા સંપાદિત શેરની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૧.૭૩, રૂ. ૨.૩૬, રૂ. ૨.૫૩ અને રૂ. ૨.૫૫ છે. આ કંપનીની હાલની ભરપાઈ થયેલ મૂડી જે રૂ. ૭.૦૫ કરોડ છે તે આ ઈસ્યુ પછી રૂ. ૮.૮૦ કરોડ થશે. આ કંપની પાસે સ્લીવમાં વિશિષ્ટ પ્રોડક્ટ ડેવલપમેન્ટ સાથે સારી ઑર્ડર બુક મળી છે. રાજકોટ ખાતે આરજીકે ગ્રૂપ સાથે સંયુક્ત સાહસ દ્વારા તેનું વિસ્તરણ કરવાની યોજના છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવની વાત કરીએ તો, છેલ્લા ચાર વર્ષમાં આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેેટેડ આધારે) નોંધાવેલ ટર્નઓવર/ચોખ્ખો નફો (નુકશાન) અનુક્રમે રૂ. ૨૮.૮૪ કરોડ / રૂ. – (૦.૨૧) કરોડ. (એફવાય ૧૬), રૂ. ૨૯.૨૫ કરોડ / રૂ. – (૦.૯૩) કરોડ. (એફવાય ૧૭) અને રૂ. ૪૬.૧૧ કરોડ / રૂ. ૦.૯૦ કરોડ (એફવાય ૧૮)નોંધાવેલ છે. ના. વ. ૧૯ ના વર્ષના પૂર્વાર્ધમાં તેણે રૂ. ૩૩.૨૨ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૧.૩૭ કરોડ નફો કરેલ છે. ના. વ. ર૦૧૬માં આ કંપનીએ નબળા ચોમાસાને કારણે ટ્રેક્ટર સેકટરમાં ઓછા કોમ્પોનન્સ જવાને કારણે પીછેહઠ કરી હતી, કારણ કે આ કંપની આ સેગમેન્ટમાંથી ૮પ ટકા ટર્નઓવર કરે છે, તેથી સામાન્ય રૂખ સાથે તેને પણ અસર થઈ. એકજ સેગમેન્ટમાં સપ્લાયમાં જોખમ લાગતાં, આ કંપનીએ બીજા ઓટોમોબાઈઅને હેવી ઈક્વીપમેન્ટ સેગમેન્ટમાં વિસ્તરણ શરુ કર્યું, જે માટે તેણે ભારે કેપેક્ષ બનાવ્યું.
આ કારણે, ના. વ. ૧૭માં પણ તેમણે નવી મશીરની અને ઉત્પાદનનો વિકાસ સમય લેતાં વ્યાજ અને ઘસારાના ભાર નીચે મુશ્કેલી વેઠવી પડી, આ રોકાણ અને ઉત્પાદનોના વૈવિધ્ય કરણ માટે સમય લાગતાં, ના. વ. ૧૬ અને ના. વ. ૧૭ માં તેમણે વિવિધ સેગમેન્ટ જેવા મે ફોર વ્હીલર, ટુ અને થ્રી વ્હીલર, હેવી કન્સ્ટ્રક્ચર ઈક્વીપમેન્ટ, વગેરેને તેમનાં ઉત્પાદનો પુરાં પાડી પછીના વર્ષોમાં ફરી પ્રાઈમ સ્ટેટસ મેળ્યું. આ દેખાવ ના. વ. ૧૮ અને ના. વ. ૧૯ ના પૂર્વાર્ધમાં જોઈ શકાય છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેમણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૦.૧૫ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૦.૬૩ % દર્શાવેલ છે. નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૬ અને ના. વ. ર૦૧૭ ની ખોટ તેની સરેરાશ કમાણીને અસર કરે છે અને મેનેજમેન્ટ દ્વારા સમજાવ્યા મુજબ, આ કંપનીના ઇતિહાસમાં આ પહેલી વાર બનેલ છે.
તા. ૩૦.૯.૧૮ના એનએ વી રૂ. ૨૦.૪૩ના આધારે આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧.૮૧ના પી/બીવીથી આવે છે
જો આપણે તેની છેલ્લી કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને આ ઈસ્યુના પછીના તમામ શેરના આધારે વહેંચીએ તો પણ માગવામાં આવેલ ભાવ ૧૨ ના પી/ઈ રેશિયોની આસપાસ આવે છે, જે સામે આ ઉદ્યોગનો પીઈ રેશિયોર૭ છે. તા. ૩૦.૯.૧૮ ના રોજ, આ કંપનીના હાથપર આશરે રૂ. ૩૦ કરોડના ઓર્ડર હતા.

લીસ્ટેડ પીઅર્સ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, તેણે એન્ડ્યુરન્સ ટેક્નો, એમએમ ફોર્જિંગ, ભારત ફોર્જ અને રિકો ઓટોને તેના લિસ્ટેડ સાથી તરીકે દર્શાવેલ છે. જોકે તેઓ આ કંપની સાથે કડક તુલનાત્મક ન હોવા છતાં, હાલમાં તેઓ અનુક્રમે ૫૩, ૧૪, ૨૭ અને ૧૩ (૦૮.૦૨.૧૯ ના રોજ) ની પી / ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યા છે.

મર્ચંટ બેન્કરનો ટ્રેક રેકર્ડ

ફાસ્ટ ટ્રેક ફિનટેક પ્રાઇવેટ લિમિટેડની આ પ્રથમ કામગીરી છે. તેથી ભૂતકાળના કોઈ ટ્રેક રેકોડ્‌ર્સ નથી.

નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી

આ કંપનીપાસે હવે વિવિધ ઉત્પાદન રેન્જ છે અને મુખ્ય સેગમેન્ટ્‌સને સમગ્ર બોર્ડ ઉપકરણો / ઑટોમોબાઇલ સેક્ટરમાં પુરા પાડવામાં આવે છે. તેના ઉત્પાદનોની વિવિધ શ્રેણી અને થોડા વિશેષ ઘટકો (ઇવીએસ માટે) વિકાસ હેઠળ છે, તે આગળ તેજસ્વી સંભાવનાઓ માટે તૈયાર છે. ના. વ.૧૮ અને ના. વ. ૧૯ નો પૂર્વાર્ધ વિકાસ પેટર્નનો સંકેત આપે છે. રોકાણકારો લાંબા ગાળાના વળતર માટે વિચારી શકે છે. (લાંબા ગાળા માટે સબસ્ક્રાઇબ કરો). .

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).
About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

courtcy : www.chittorgarh.com