the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

કોસમટ્ટમ ફાયનાન્સ માર્ચ-એપ્રિલ ૨૦૧૯ એનસીડી ઇશ્યૂ સમીક્ષા (અન્ય)

કોસમટ્ટમ ફાયનાન્સ માર્ચ-એપ્રિલ ૨૦૧૯ એનસીડી ઇશ્યૂ સમીક્ષા (અન્ય)

• કેએફએલ, ડેટ માર્કેટમાં વારંવાર મુલાકાતી એપ્રિલ ર૦૧૪ પછી ૧૫ મી ડેટ ઓફર કરે છે
• નિમ્ન રેટિંગ હોવા છતાં, તેના કૂપન દર તાજેતરના ઓફરો કરતાં ઓછા છે.
• આઈએનડી/ બીબીબી તરીકે રેટ કરાયેલ ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ જે થોડી જોખમી શરત માનવામાં આવે છે. ર્
• તે માત્ર માસિક અથવા સંચયી વ્યાજ ચુકવણી યોજનાઓ ઓફર કરે છે.

કોસમટ્ટમ ફાઈનાન્સ લિ. (કેએફએલ) એ મુખ્યત્વે ગોલ્ડ લોન વ્યવસાયમાં રોકાયેલા એનબીએફસીને વ્યવસ્થિત રીતે મહત્વપૂર્ણ બિન-ડીપોઝીટ કંપની છે, કેરળ , તમિળનાડુ, કર્ણાટક, આંધ્ર પ્રદેશ, દિલ્હી, મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત અને તેલંગણા વગેરે રાજ્યો સાથે કેન્દ્રિય ક્ષેત્રના પુડુચેરીમાં ઘરેલું જ્વેલરી ગીરો રાખીને તે સામે (“ગોલ્ડ લોન્સ”) નાણાં ધિરાણ આપે છે. એપ્રિલ ૨૦૧૪ થી આ કંપની તરફથી આ૧૫ મી ડેટની ઓફર છે.

ડેબ્ટ ઓફરની વિગતો

આગળ ધિરાણ કરવા માટે તેમ જ હાલની લોન્સને ભરપાઈ કરવા માટે (૭૫% ભંડોળ એકત્ર કરાયેલ) અને સામાન્ય કોર્પસ ભંડોળની જરૂરિયાત (૨૫% ભંડોળ એકત્રિત) માટે, કેએફએલ રૂ. ૧૦૦૦નો એક એવા રૂ. ૧પ૦ કરોડના સિક્યોર્ડ અને અનસિક્યોર્ડ રીડિમેબલ નોન-કન્વર્ટીબલ ડીબેન્ચર ઓફર લઈને મૂડીબજારમાં આવેલ છે. આ ઓફર ગ્રીન શુ વિકલ્પ સાથેની છે અને તે મુજબ તે વધારાના રૂ. ૧પ૦ એકત્રિત કરી શકશે આમ કુલ ઇશ્યુ કદ ૩૦૦ કરોડ છે. (સુરક્ષિત એનસીડી માટે રૂપિયા ૨૭૫ કરોડ અને અસુરક્ષિત એનસીડી માટે રૂ. ૨૫ કરોડ). જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૨૯.૦૩.૧૯ ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૬.૦૪.૧૯ ના રોજ અથવા તેના પહેલાં બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૦ એનસીડી (એટલે કે રૂ. ૧૦૦૦૦) અને તે પછી ૧ એનસીડી (એટલે કે રૂ. ૧૦૦૦) ના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી આ એનસીડીને બીએસઈ પર લિસ્ટેડ કરવામાં આવશે.

આ ઈસ્યુને ઈન્ડિયા રેટીંગ અને રિસર્ચ પ્રા. લી. દ્વારા આઈ એન ડી દ્વારા ત્રિપલ બી રેટીંગ આપવામાં આવેલ છે. આ રેટિંગ સૂચવે છે કે આવી રેટિંગવાળા સાધનોને નાણાકીય જવાબદારીઓ ર સમયસર અદા કરવા સંબંધિત મધ્યમ સલામતી હોવાનું માનવામાં આવે છે. આવા સાધનો મધ્યમ ધિરાણ જોખમ ધરાવે છે. આ ઈસ્યુ વિવો ફાઇનાન્સિયલ સર્વિસીઝ પ્રા. લી. દ્વારા સંચાલિત છે. જ્યારે કર્વી કોમ્પ્યુટરશુર પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. વિસ્ત્રા આઈટીસીએલ (ઈન્ડિયા) લિ. ડિબેન્ચર ટ્રસ્ટી છે.

આ એનસીડીની મુદત ૮, ૨૪, ૩૬, ૪૮, ૬૦ અને ૮૪ માસની છે. તેઓએ રોકાણકારોની પસંદગીના આધારે ૯.૭૫% થી ૧૦.૨૫% કુપર રેટ રાખેલ છે. વ્યાજની ચુકવણી રોકાણકારોની પસંદગી મુજબ માસિક તેમ જ સંચિત ધોરણે કરવામાં આવશે. આ એનસીડીની ફાળવણી ફક્ત ડિમટીરિયલાઈઝ્‌ડ મોડમાં હશે. ફક્ત એએસબીએ મોડ દ્વારા જ અરજી કરવી.

આર્થિક વિગતો

આ ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૧૮ ના રોજ પૂરા થતાં છ મહિનાના ગાળા માટેનો અને ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૮, ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૭ અને માર્ચ ૨૦૧૬ ના રોજ પૂરા થયેલા નાણાકીય વર્ષ માટેનો ગોલ્ડ લોન પોર્ટફોલિયો છે , જેમાં ૬,૮૩,૩૦૫, ૬,૪૭,૭૭૯, પ,૫૭,૪૭૮ અને ૪,૭૯,૫૪૦ ગોલ્ડ લોન એકાઉન્ટ્‌સ છે.જે અનુક્રમે રૂ. ૨૧૨.૧૪ કરોડ, રૂ. ૨૦૫.૦૫ કરોડ, રૂ. ૧૭૩.૦૪ કરોડ, અને રૂ. ૧૩૧.૨૨ કરોડના થાય છે. તે તારીખો પર કુલ લોનનો પોર્ટફોલિયો ૯૧.૭૯%, ૯૧.૫૬%, ૯૦.૦૩% અને ૮૯.૧૨% છે.
૩૧ ડિસેમ્બર, ૨૦૧૮ સુધીમાં, કેએફએલ પાસે નેટવર્કમાંકેરળ, તમિલનાડુ, કર્ણાટક, આંધ્રપ્રદેશ, દિલ્હી, મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત અને તેલંગણાના રાજ્યો તેમ જ યુનિયન ટેરિટરી ઓફ પુડુચેરીની (તા. ૩૦.૦૯.૧૮ સુધી ૯૪૮ શાખાઓથી નીચે) ૯૪૦ શાખાઓનો સમાવેશ થતો હતો અને બિઝનેસ ઓપરેશન્સમાં ૩,૨૬૭ વ્યક્તિઓને રોજગારી આપી હતી. કંપની મેથ્યુ કે. ચેરીયનની આગેવાની હેઠળ કોસાટ્ટમ જૂથની છે. તેનું મુખ્ય મથક કેરળ રાજ્યના કોટ્ટયમમાં આવેલ છે.

આર્થિક મોરચે આ કંપનીએઆવકો/ચોખ્ખો નફો અનુક્રમે રૂ. ૨૨૦.૩૯ કરોડ / રૂ. ૧૦.૯૩ કરોડ (એફવાય ૧ ૯ – એચ ૧), રૂ. ૪૩૦.૬૧ કરોડ / રૂ. ૩૦.૮૨ કરોડ (એફવાય ૧૮), ટીડી. ૩૫૨.૨૫ કરોડ / રૂ. ૧૫.૬૮ કરોડ (એફવાય ૧૭), રૂ. ૩૪૫.૭૦ કરોડ / રૂ. ૧૧.૨૩ કરોડ (એફવાય ૧૬) અને રૂ. ૨૫૭.૫૪ કરોડ / રૂ. ૫.૨૮ કરોડ (એફવાય ૧૫)નોંધાવેલ છે. આ રીતે તેઓએ ટોપ અને બોટમ લાઈનમાં સાતત્ય દર્શાવેલ છે.
૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૧૮ ના રોજ પૂરા થતાં છ મહિનાના સમયગાળા માટે ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૮, ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૭, ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૬, ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૬ ના રોજ ૩૧ માર્ચ, ૨૦૧૫ ના રોજ પૂરા થયેલા નાણાકીય વર્ષમાં સંબંધિત વર્ષ માટે તેમની ગોલ્ડ લોન વ્યવસાયમાંથી કુલ આવકના અનુક્રમે ૯૧.૦૬%, ૯૨.૦૭%, ૯૧.૨૫% , ૯૩.૩૪% ૯૬.૪૩% આવક થયેલ છે. નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૬ અને નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૬ ના પ્રથમ છ મહિનામાં, તેમના નેટ એનપીએ અનુક્રમે ૦.૫૫%, ૦.૫૯%, ૦.૨૭% અને ૦.૨૦% હતા. આ ઈસ્યુ ભરપાઈ થયા પછી તેના દેવા / ઇક્વિટી રેશિયો ૭.૧૦ થી ૭.૯૭ સુધી વધશે.

નિષ્કર્ષ/રોકાણ વ્યૂહરચના

નબળા રેટીંગનો વિચાર કરતાં, નીચો વ્યાજ દર અને દક્ષિણ પ્રદેશમાં આ ગ્રુપની મર્યાદિત ફેન્સીને લક્ષમાં લેતા હાથ પર રોકડ હોય તેવા જોખમ પ્રત્યે સભાન રોકાણકારો તેમના પોતાના જોખમે આ ડેબ્ટ ઓફરમાંરોકાણકરવા વિચારી શકે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Investors should bear in mind that any investment in stock markets are subject to unpredictable market related risks. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Curtsy  : http://www.chittorgarh.com