the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

નિઓજેન કેમિકલ્સ આઈપીઓ સમીક્ષા (લાંબા ગાળા માટે સબસ્ક્રાઇબ કરો)

નિઓજેન કેમિકલ્સ આઈપીઓ સમીક્ષા (લાંબા ગાળા માટે સબસ્ક્રાઇબ કરો)

 

• એનસીએલ બ્રૉમાઇન અને લિથિયમ-આધારિત પરમાણુમાં મુખ્ય ખેલાડી છે.
• તાજેતરના કેપેક્સ અને વિસ્તરણ સાથે, તે ફાસ્ટ ફોરવર્ડ મોડમાં છે.
• ક્લાઈન્ટ સૂચિમાં ઑસ્ટિન, સીબીસી, થ્રેમેક્સ, વોલ્ટાસ, દિવીસ લેબ વગેરે શામેલ છે.
• દેવાની ચુકવણીથી નાણાકીય ખર્ચની બચત થશે.
• આગળ એનસીએલ તેજસ્વી ભાવિ માટે તૈયાર છે.

નિયોજન કેમિકલ્સ લિ. (એનસીએલ) બ્રૉમાઇન અને લિથિયમ આધારિત, વિશિષ્ટ રસાયણોના ભારતના અગ્રણી ઉત્પાદકોમાંના એક છે. વિશિષ્ટ રસાયણો એવા રસાયણો છે જે વિવિધ ઉત્પાદનોમાં વિવિધ ગુણધર્મો પ્રદાન કરે છે (દા.ત. ઉત્પાદન પર આધારિત વિશિષ્ટ રસાયણો અલગ અલગ હોય છે તે પ્રભાવ) અને ઉચ્ચ મૂલ્ય ઉમેરણ ધરાવે છે. સ્પેશિયાલિટી કેમિકલ્સ, સામાન્ય રીતે ભારતીય સંદર્ભમાં પણ છે, જે બિન-વિશિષ્ટ રસાયણોની સરખામણીમાં નાના જથ્થામાં બનાવવામાં આવે છે. બ્રૉમાઇન અને લિથિયમ-આધારિત સંયોજનો સહિતના વિશિષ્ટ રસાયણો, ફાર્માસ્યુટિકલ ઇન્ટરમિડિયેટ્‌સ, એગ્રોકેમિકલ ઇન્ટરમિડિયેટ્‌સ, એન્જિનિયરિંગ પ્રવાહી, ઇલેક્ટ્રોનિક કેમિકલ્સ, પોલિમર્સ એડિટિવ્સ, વોટર ટ્રીટમેન્ટ રસાયણો, બાંધકામ કેમિકલ્સ અને ફ્લેવર્સ અને સુગંધ શામેલ છે.

સ્પેશિયાલિટી કેમિકલ્સનો ઉપયોગ ઉદ્યોગ-વિશિષ્ટ આવશ્યકતાઓને પહોંચી વળવા વિશિષ્ટ એપ્લિકેશન્સ માટે વ્યાપકપણે ઉપયોગમાં લેવાય છે અને એપ્લિકેશન ઉદ્યોગોના આધારે વર્ગીકરણ કરી શકાય છે. વધારામાં, કેટલાંક વિશિષ્ટ રસાયણો ઘણા ઉદ્યોગોમાં એપ્લિકેશન શોધે છે. એનસીએલ વિશિષ્ટ કાર્બનિક બ્રોમાઇન-આધારિત રાસાયણિક સંયોજનો (બ્રોમાઇન સંયોજનો) અને અન્ય વિશિષ્ટ કાર્બનિક રાસાયણિક સંયોજનો તેમજ વિશિષ્ટ ઇનઓર્ગેનિક લિથિયમ-આધારિત રસાયણો સંયોજનો (લિથિયમ કંપાઉન્ડ્‌સ અને બ્રોમિન સંયોજનો પ્રોડક્ટ્‌સ સાથે મળીને) નું ઉત્પાદન કરે છે. હાલમાં તે વિશિષ્ટ રસાયણોની વિસ્તૃત શ્રેણી બનાવે છે, જે ભારત અને વૈશ્વિક સ્તરે વિવિધ ઉદ્યોગોમાં તેનો ઉપયોગ શોધે છે. ૨૮ ફેબ્રુઆરી, ૨૦૧૯ ના રોજ, તેણે કુલ ઉત્પાદનના૧૮૧ કાર્બનિક રસાયણો અને ૧૭ અકાર્બનિક કેમિકલ્સ સહિતનનું ઉત્પાદન કર્યું છે.

એનસીએલ પણ ગ્રિગ્નાર્ડ રીજેન્ટ્‌સ જેવા વિશિષ્ટ ઉત્પાદનોનું ઉત્પાદન કરે છે. માનક ઉત્પાદનોના ઉત્પાદન ઉપરાંત, તે કસ્ટમ સંશ્લેષણ અને કોન્ટ્રાકટ ઉત્પાદન પણ કરે છે. કસ્ટમ સંશ્લેષણમાં, ઉત્પાદન મુખ્યત્વે ચોક્કસ ગ્રાહક માટે વિકસિત અને કસ્ટમાઇઝ કરવામાં આવે છે, પરંતુ પ્રક્રિયામાં જરૂરી તકનીકી વિશિષ્ટતાઓ વિકસાવવામાં આવે છે. તાજેતરમાં, એનસીએલએ કોન્ટ્રાકટ મેન્યુફેકચરિંગ પણ શરૂ કર્યું છે જ્યાં ગ્રાહક દ્વારા પ્રદાન કરવામાં આવતી પ્રક્રિયા અને ‘નો-હાઉ’ તકનીકી વિશિષ્ટતાઓનો ઉપયોગ કરીને એક ગ્રાહક માટે ગુપ્તતા હેઠળ ઉત્પાદન વિકસાવવામાં આવે છે. કોન્ટ્રેકટ મેન્યુફેક્ચરીંગે તેની પ્રોડક્ટ ઓફરિંગની કલગીને વધારવા માટે સક્ષમ બનાવ્યું છે. કંપની પ્રોસેસ ઇનોવેશન ઓફર કરીને કોન્ટ્રાક્ટ મેન્યુફેક્ચરિંગ સ્પેસમાં અલગ પડે છે, જે સામાન્ય રીતે, ગ્રાહકો માટે એકંદર ઓપરેટિંગ ખર્ચ ઘટાડે છે. એનસીએલ મહારાષ્ટ્રમાં મહાપે, નવી મુંબઈ (મહાપે ફેસિલિટી) અને કરખાડી, વડોદરા (વડોદરા ફેસિલિટી) માં આવેલ મેન્યુફેક્ચરીંગ સુવિધાઓમાંથી બહાર પડે છે.

હવે એનસીએલ ગુજરાતમાં દહેજ સેઝમાં દરખાસ્તિત ગ્રીન ફિલ્ડ મેન્યુફેકચરિંગ એકમની પ્રક્રિયામાં છે (પ્રસ્તાવિત દહેજ ફેસિલિટી) અને કરખાડી, વડોદરા (પ્રસ્તાવિત વડોદરા સુવિધા) માં કામગીરી વધારવાની પણ દરખાસ્ત કરી રહી છે. સંપૂર્ણ માલિકીની સ્ટાફ ધરાવતી કંપની પાસે આર એન્ડ ડી સેન્ટર છે.

એનસીએલની ક્લાયન્ટ સૂચિમાં ઑસ્ટિન, સીબીસી, સોલવે, વોલ્ટાસ, થર્મેક્સ, દિવીની લેબ, લૌરસ લૅબ્સ જેવી મોટી વૈશ્વિક કંપનીઓનો સમાવેશ થાય છે. તે સપ્લાયર્સ તેમજ ગ્રાહકો સાથે સ્થાપિત અને સ્થિર સંબંધોનો આનંદ માણે છે. કંપનીએ સેગમેન્ટમાં અગ્રણી ખેલાડી બનેલ છે જેમાં નવા આવનારાઓ માટે પ્રવેશ અવરોધો છે.

મૂડીનો ઈતિહાસ અને ઈસ્યુનું માળખું :

અમુક ઋણ ના બધા અથવા અંશતઃ પૂર્વ ચુકવણી / ચુકવણીના ભાગરૂપે (રૂ .૨૦.૫૦ કરોડ), ૯.૮% એફઆરસીએસએસ ની પ્રારંભિક મુક્તિ, (રૂ. ૧૧.૫૦ કરોડ) કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ૨૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પસ ફંડની જરૂરિયાતો માટેઅંશતઃ નાણાં એકત્રિત કરવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા આશરે ૬૧૫૫૮૧૩ ઈક્વીટી શેર ઓફર કરીને મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જેમાં બુક બિલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા નવા ઈક્વીટી ઈસ્યુ રૂ. ૭૦ કરોડના (આશરે ૩૨૫૫૮૧૩ શેર) અને વે,ાણ માટેની ઓફરમાં ૨૯૦૦૦૦૦ ઈકવટી શેર છે.,જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા.૨૪.૦૪.૨૦૧૯ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૬.૦૪.૨૦૧૯ ના રોજ બંધ થશે. એનસીએલ દીઠ રૂ. ૨૧૨-૨૧૫ ભાવથી રૂ. ૧૩૦.૫૦ કરોડ થી રૂ. ૧૩૨.૩૫ કરોડ (નીચેના અને ઉપરના પ્રાઈઝ બેન્ડના આધારે) એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૬૫ શેર માટે અને તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર લીસ્ટ થશે.

આ ઈસ્યુના સંયુક્ત લીડ મેનેજર ઇન્ગા એડવાઇઝર્સ પ્રા. લિ. અને બાટલીવાલા અને કરાની સિક્યોરિટીઝ ઇન્ડિયા પ્રા. છે જયારે લિન્ક ઇનટાઈમ ઇન્ડિયા પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. આ ઈસ્યુ ભરપાઈ થયા પછી કંપનની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૪ ટકા મૂડી આપશે.
મોટાભાગના ભાવોભાવ શેર આપ્યા પછી, આ કંપનીએ સપ્ટેમ્બર ર૧૦૮ માં સીસીપીને રૂ. ૧૯૩.૮૬ના ભાવે કન્વર્ટ કરેલ. આ ઉપરાંત તેઓએ સપ્ટેમ્બર ૧૯૯૪માં એક શેર પર બે શેર, સપ્ટેમ્બર ર૦૧રમાં પાંચ શેર પર ચાર શેર અને માર્ચ ર૦૧૬માં એક શેર પર ૩૪૪૪ શેર બોનસ આપેલ હતા.

પ્રમોટર્સ દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧.૧૪, અને રૂ.૧.૧૮ પ્રતિ શેર છે. એક વેચાણકર્તા શેર હોલ્ડરની સંપાદનની સરેરાશ કીંમત રૂ. ૧.૬૭ છે.

આ ઈસ્યુ ભરાયા પછી આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ અપ ઇક્વિટી કેપિટલ હાલ જે રૂ. ૨૦.૦૮ કરોડ છે તે વધીને રૂ. ૨૩.૩૪ કરોડ થશે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો (કોન્સોલેશન આધારે) અનુક્રમે રૂ. ૧૦૯.૦૫ કરોડ રૂ .૫.૧૮ કરોડ (એફવાય ૧૬), રૂ. ૧૨૧.૭૮ કરોડ / રૂ. ૭.૬૮ કરોડ (એફવાય ૧૭) અને રૂ. ૧૬૪.૬૮ કરોડ / રૂ. ૧૦.૫૦ કરોડ (એફવાય ૧૮) દર્શાવેલ છે. ના. વ. ર૦૧૯ ના તા. ૩૦.૧૧.૧૮ના રોજ પુરા થતા પ્રથમ નવ માસમાં તેમણે રૂ. ૧૫૯.૬૯ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૧૨.૨૨ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે. તેમનો વેરો કાપ્યા પછીનો નફો ના. વ. ૧૬ માં ૪.૮% અને ના. વ. ૧૯ ના નવ માસમાં ૭.૭ ટકા વચેલ છે. આ બધા વર્ષ માટે આ કંપનીએ કુલ વેચાણ પર ર૩ ટકા સીએજીઆરથી નફો નોંધાવેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેમણે સરેરાશ શેરદીઠ આવક રૂ. ૪.૩૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૯.૭૨ ટકા દર્શાવેલ છે. તા. ૩૧.૧૨.૧૮ ના રોજ એન એ વી રૂ. ૩૦.૬૨ ના આધારે આ ઈસ્યુનો ભાવ ૭.૦૨ ના પી/બીવી થી આવે છે, જો આપણે તેમની છેલ્લી કમાણીનું વાર્ષિકી કરણ કરીએ (રચ વિકાસની રૂખ દર્શાવે છે.)અને ઈસ્યુ પછીના બધા જ શેરના આધારે વહેંચીએ તો તેમનો પી /ઈ રેશિયો ૩૧ની આસપાસ આવે છે, (તે ક્ષેત્રની સરેરાશ પી / ઇ આશરે ૩૭ ની આસપાસની સામે ૪૧ (૩૧.૦૩.૧૮ ના રોજ) છે.
તા. ૩૧.૧૨.૧૮ ના રોજ, એનસીએલ પાસે રૂ. ૬૧.૫ કરોડની વર્થ છે જેના સામે તેની પાસે ૧૧૪.૬ કરોડનું દેવું છે. કારણ કે કંપની દેવાનું એક ભાગ ઘટાડી રહી છે, તે આગળ વધતા નાણા ખર્ચને બચત કરશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ્‌સ મુજબ, તેણે આરર્તી ઇન્ડ, અતુલ ઇન્ડ., નેવિન ફ્લુરીન, પોષ્પક લિ. અને વિનતિ ઓર્ગેનીક્સને તેના લિસ્ટેડ પીઅર્સ તરીકે દર્શાવી છે, જે હાલમાં ૩૩, ૨૫, ૨૩, ૨૩ અને ૩૬ ના પી / ઈએસ પર ટ્રેડ કરે છે. (તા.૧૮.૦૪.૧૯ ના રોજ). જો કે, તે બધા ચુસ્ત રીતે સરખાવી શકાય તેમ નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ

મર્ચન્ટ બેન્કરના મોરચે, ઈન્ગા એડવાઈઝર્સ પ્રા. લી. દ્વારા આ પ્રથમ કાગમીરી છે જયારે બાટલીફવાલા અને કરનીએ પણ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં એક પણ આઈપીઓની કામગીરી કરેલ નથી. તેથી બંને બીઆરએલએમનો હાલનો કોઈ ટ્રેક રેકર્ડ નથી.

નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી

એનસીએલએ બ્રોમિન અને લિથિયમ ઉત્પાદન વિભાગમાં વિશિષ્ટ સ્થાન બનાવ્યું છે. આપેલ નાણાકીય ડેટાના આધારે આ ઈસ્યુ સંપૂર્ણે કિંમતે દેખાય છે. કંપની હવે વિસ્તૃત ક્ષમતાઓ સાથે ફાસ્ટ ફોરવર્ડ મોડમાં છે, તે એક આશાસ્પદ ભવિષ્ય ધરાવે છે. આ પાસાંને ધ્યાનમાં રાખીને, રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે રોકાણ વિચારી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).
About Dilip Davda

Dilip Davda, a freelance journalist

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

courtcy : www.chittorgarh.com