the best newspaper in Gujarat Nirmal Metro daily Gujarati newspaper, Gujarati news IPO analysis, IPO analysis in gujarati, IPO analysis by dilip davda in gujarati, Ahmedabad leading newspaper nirmal metro visit.www.nirmalmetro.com

પાર્શ્વ એન્ટરપ્રાઈઝ બી એસઈ એસ એમઈ આઈ પીઓ સમીક્ષા (ટાળો)

Curtsy  : http://www.chittorgarh.com

પાર્શ્વ એન્ટરપ્રાઈઝ બી એસઈ એસ એમઈ આઈ પીઓ સમીક્ષા (ટાળો)

• પીઇએલ કટ અને પોલીશ્ડ હીરા અને ગોલ્ડ જ્વેલરીમાં ટ્રેડિંગ કરે છે.
• આ ક્ષેત્ર ખૂબ જ સ્પર્ધાત્મક છે અને હાલમાં રોકાણકારો દ્વારા તેને પસંદ કરવામાં આવતું નથી.
• ઇશ્યૂની કિંમત લગભગ ૪૫ પી / ઇ ઉપર ખૂબ આક્રમક કિંમતવાળી છે.
• મર્ચન્ટ બેન્કરનો ટ્રેક રેકોર્ડ સરેરાશ છે.

કંપની વિશેઃ

પાર્શ્વ એન્ટરપ્રાઇઝિસ લિ. (પીઇએલ) કટ અને પોલીશ્ડ હીરા અને ગોલ્ડ જ્વેલરીના જથ્થાબંધ વેપારના વ્યવસાયમાં સંકળાયેલું છે. કંપની ફેન્સી કલર, કદ, આકાર અને કટના આધારે વિવિધ શ્રેણીઓના હીરા ખરીદે છે અને વેચે છે. કટમાં, પ્રિન્સેસ કટ, રાઉન્ડ-કટ અને હાર્ટ-કટ વગેરે કેટલાક જાણીતા દાખલાઓ છે. હીરાના ભાવ કદ અને કટ મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે. પીઇએલ મોટાભાગે કુદરતી હીરામાં સોદા કરે છે અને તેને ઘરેલું બજારોમાં જ વેચે છે. જો કે, પીઇએલ મુખ્યત્વે સોનાના દાગીના જેવી કે સાંકળો, બંગડીઓ, ગળાનો હાર, પેન્ડન્ટ, કંકણ, એરીંગ્સ વગેરે વેચે છે. આ કંપની ગુજરાત અને મહારાષ્ટ્રના રિયલ એસ્ટેટ પ્રોપર્ટીમાં પણ રોકાણ કરે છે, જેમાં વેપારના ફાયદા માટે મધ્યમ અને ઉચ્ચતમ બજારો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવે છે.

મૂડીનો ઈતિહાસ અને ઈસ્યુનું માળખું :

તેનામ કાર્યકારી મૂડી (રૂ.૩.૪૫ કરોડ) ની જરૂરીયાત માટે અંશતઃ નાણાં એકત્રિત કરવા આ કંપની મેઈડન આઈપીઓ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા આશરે ૮૧૦૦૦૦ ઈક્વીટી શેર, દીઠ રૂ.૪૫ ની કિંમતે ઓફર કરીને રૂ. ૩.૬૫ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈસ્યુ તા. ૧૯.૦૬.૨૦૧૯ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૧.૦૬.૨૦૧૯ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર લીસ્ટ થશે.
આ ઇશ્યુ ભરાઈ ગયા પછી કંપનીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીનો ૨૬.૯૧ ટકા હિસ્સો આપશે.આ કંપની આ આઈપીઓ પ્રક્રિયા માટે રૂ. ૦.૨૦ કરોડનો ખર્ચ કરી રહી છે.

આ ઈસ્યુના લીડ મેનેજર ઈન્વેન્ચર મર્ચંટ બેન્કર સર્વિસીસ પ્રા. લી છે જયારે બીગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લી. તેના રજીસ્ટ્રાર છે. સેરનેટ ફાઈનાન્સિઅલ સર્વિસીસ પ્રા. લી. આ ઈસ્યુના માર્કેટ મેકર તરીકે કાર્ય કરી રહેલ છે.
શરુઆતમાં ભાવોભાવ શેર આપ્યા પછી, આ કંપીનીએ માર્ચ ર૦૧૯માં બીજા ઈક્વીટી શેર દીઠ રૂ. ૪પ ના ભાવે આપેલ હતા.
પ્રમોટર્સ દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ.૯.૯૨ પ્રતિ શેર છે. આ ઈસ્યુ ભરાયા પછી આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ અપ ઇક્વિટી કેપિટલ હાલ જે રૂ. ૨.૨૦ કરોડ છે તે વધીને રૂ. ૩.૦૧ કરોડ થશે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે આ કંપની પાસે માત્ર ર૧ માસના કાર્યકાલની વિગતો છે. ના. વ. ર૦૧૮ માં તા. ૨૭.૦૭.૧૭ થી તા. ૩૧.૦૩.૧૮ સુધી તેઓએ રૂ. ૪.૭૭ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૦.૦૪ કરોડ નફો દર્શાવેલ છે અને સમગ્ર ના. વ. ૧૦ માં તેઓએ રૂ. ૭.૧૩ કરોડના ટર્નઓવર ઉપર રૂ. ૦.૩૦ કરોડ નફો દર્શાવેલ છે.
છેલ્લા ૨૧ મહિનાથી, સરેરાશ ગણતરી મુજબ,આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૧.૦૯ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૬.૪૬% દર્શાવેલ છે. તા. ૩૧.૩.૧૯ના રોજની એનએવી ૧૪.૫૫ ના આધારે આ ઇશ્યૂની કિંમત ૩.૦૯ ના પી / બીવી પર આવે છે. ઇશ્યૂ પછીની એન એ વી રૂ. રર.પપ ના આધારે ૧.૯૮ ની પી / બીવી પર આવે છે.
જો આપણે તેમની કમાણીને ઈસ્યુ પછીના બધા જ શેર આધારે વહેંચીએ તો માગવામાં આવેલભાવ લગભગ ૪પના પી/ઈ પર આવે છે, તે સામે આ ઉદ્યોગનો સરેરાશ પી ઈ રેશિયો ૪૩ છે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, તેણે નર્મદા જેમ્સ, લીપ્સા જેમ્સ, ગોલ્ડીમ ઇન્ટ્‌લ અને સ્વર્ણસરિતા જેમ્સને તેના લિસ્ટેડ પીઅર્સ તરીકે દર્શાવ્યા છે જે વર્તમાનમાં અનુક્રમે ૩૯, ૭૪, ૧૫ અને ૫ (તા.૧૪.૦૬.૧૯ ના રોજ) ની પી / ઈ એસ પર ટ્રેડ કરી રહ્યા છે. જો કે, તેઓ આ કંપની સાથે ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ

મર્ચન્ટ બેન્કરના મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેમના જૂથ દ્વારા આ ૭ મી કાગમીરી છે, છેલ્લા ૬ લીસ્ટીંગમાં લીસ્ટીંગના દિવસે ૧ શેર ભાવોભાવ, ૧ શેર ડીસ્કાઉન્ટ ભાવે અને બાકીના બધા જ શેર ૦.૧૫% થી ૨૦ ટકા પ્રિમિયમથી ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / ઇન્વેસ્ટમેંટ સ્ટ્રેટેજી

પીઇએલ પાસે ફક્ત ૨૧ મહિના કામકાજ રેકોર્ડ છે. આ ઈસ્યુની કિંમત ખૂબ જ આક્રમક છે. મર્ચન્ટ બેન્કરનો ટ્રેક રેકોર્ડ સરેરાશ છે. પીઇએલ અત્યંત સ્પર્ધાત્મક સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે. તેના વર્તમાન કદનો ઇશ્યૂ મુખ્ય બોર્ડ પર સ્થળાંતર માટે લાંબો સમય લાગાડી શકે છે. આ બધા પાસાંને ધ્યાનમાં રાખીને, રોકાણકારો આ ઈસ્યુને ટાળી શકે છે.

Review Author

 

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor prior to making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well informed investors to participate is such offers. With crazy recent listings, SME IPOs have started drawing attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. Investors should bear in mind that any investment in stock markets are subject to unpredictable market related risks. Above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Curtsy  : http://www.chittorgarh.com